Lương CB thực tế và lương đóng BHXH

• Thread starter hoangminhminh
  • Ngày gửi
H

hoangminhminh

Sơ cấp
1/4/10
14
2
3
Em mới ra trường đi làm, có vấn đề khúc mắc về lương muốn hỏi các anh các chị. Lương CB thực tế (2.500.000đ)cao hơn lương đóng BH (1.284.000đ), và chỉ có một số ít Công nhân đóng BH. Như vậy khi em hạch toán thì các khoản trích theo lương sẽ hạch toán trên số tiền thực tế trích đóng đúng ko ạ? Vì khi học thì luôn trích % trên tổng lương? Ví dụ: Tổng lương thực tế em tính cho CN : 43.521.178đ
Trong khi đó các khoản trích BHXH, BHYT,.. bên em đóng có 2.741.340đ.
anh chị cho em xin ý kiến

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Bạn xem lại hồ sơ tham gia BHXH của doanh nghiệp để biết tổng mức lương tham gia BHXH là bao nhiêu, từ đó đối chiếu lại bảng lương để biết cột nào trong bảng lương tính trích khấu trừ lương tham gia BHXH.
Ví dụ: có khả năng là cột mức lương cơ bản, hoặc
mức lương cơ bản+ phụ cấp chức vụ, hoặc
mức lương cơ bản+ phụ cấp chức vụ + phụ cấp trách nhiệm,....
Tỉ lệ trích hiện hành khấu trừ vào lương đối với người lao động (8,5%, trong đó BHXH 6%, BHYT 1,5% và 1% BHTN ===> Khoản 1% BHTN, DN có lao động từ 10 người trờ lên mới tham gia BHTN)

H

hoangminhminh

Sơ cấp
1/4/10
14
2
3
Cảm ơn bác Kế Toán Già Gân, nhưng thực tế thì lương trong công ty do chủ doanh nghiệp tự tính, không theo bảng biểu. trên bảng tính lương không thể hiện Mức lương đóng BH.. mà chỉ có Lương CB thực tế và các khoản phụ cấp, trợ cấp (bằng tổng lương 43.521.178đ). Bây giờ em phải tạo bảng lương mới đúng ko ạ? và phải thể hiện cả 2 mức lương trên đó hay như thế nào? các bác hướng dẫn cho người mới vào nghề như em với!

N

nguyenhang90

Sơ cấp
16/9/11
19
0
0
33
Ninh binh
Anh(chị) Kế Toán Già Gân ui!Anh (chị)có thể cho e địa chỉ Gmail hay nik chát được k?
e mới vào nghề nên có rất nhiều thứ muốn hỏi.Mong anh(chị)giúp đỡ em ít kinh nghiệm.hjhj

H

hoangoclankt

Guest
31/12/10
17
0
0
hp
Mọi người cho em hỏi. Công ty em tất cả mọi người kể cả GĐ, công nhân đều tham gia mức lương BHXH la mức LCB: 1284000đ, lấy tròn là 1300 000đ, Khi em lên BHXH họ lại bảo là mức lương của GĐ, công nhân làm sao mà bằng nhau được. nhưng họ vẫn cho em nộp biểu tăng.
Vậy mức lương tham gia BHXH của người lãnh đạo và của người lao động có quy định nào bắt buộc k? hay là tuỳ vào họ thui! Thank you!

P

phamquynhmay

Sơ cấp
16/6/09
10
0
0
39
Ha noi
Cho em mượn đề tài để hỏi luôn vấn đề em không biết ạ. Hiện công ty em đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động theo bảng lương nhà nước: hệ số cho công nhân thấp nhất X với lương tối thiểu vùng. Vậy nếu trong hợp đồng ký lương cơ bản bằng lương tối thiểu của vùng và đóng cho công nhân mức thấp nhất bằng lương tối thiểu được không ạ? Còn nếu theo thang bảng lương của nhà nước thì có phải trong hợp đồng em ghi rõ là lương tối thiểu nhân với hệ số lương, và hệ số lương phải theo quy định của nhà nước không ạ? Nếu trong hợp đồng ghi lương tối thiểu vùng nhân với hệ số là 1 để đóng mức thấp nhất. Vậy có được không ạ?

H

hoangoclankt

Guest
31/12/10
17
0
0
hp
Có ai trả lời giúp em đi ma!!!!!
Mọi người cho e hỏi thêm: Lương tối thiểu vùng và lương cơ bản tham gia BHXH có khác nhau k? Em ơ Hải Phòng: Khi tham gia BHXH lương tối thiểu là 1,284,000đ. nhưng e thấy lương tối thiểu vùng là: 1,350,000đ (e làm việc ơ Thành phố - KV2??)
Giứp e đi mà các bác!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA