Doanh thu và chi phí thế nào mới hợp lý

• Thread starter lotus
  • Ngày gửi
L

lotus

Guest
28/9/04
27
0
0
40
tphcm
Mình mới vào làm trong 1 cty xây dựng, mình thấy chị kế toán trưởng ở đây xuất hoá đơn trước khi công trình xây dựng hoàn thành(chủ đầu tư yêu cầu), theo hoá đơn chị ấy ghi nhận doanh thu nhưng chi phí GVHB thì công trình hoàn thành mới tính. Mình thấy như vậy không hợp lý theo nguyên tắc doanh thu và chi phí liên quan tới cùng 1 giao dịch phải được ghi nhận đồng thời theo nguyên tắc phù hợp
Mình nghĩ trường hợp này có 2 cách hạch toán như sau nhưng không biết như vậy có thật sự hợp lý không mong mọi người cho ý kiến
1)Ngày xuất hoá đơn ghi nhận doanh thu:
N111,112,131…
C511
C3331
Trích trước CP GVHB
N632 – C335
Công trình hoàn thành (các CP 621,622,627 các kỳ tập hợp bình thường vào 154 )
N335 – C154
Nếu CP trích trước > CP phát sinh thực tế
N335 – C632
Nếu CP trích trước < CP phát sinh thực tế
N632 – C335

2)Ngày xuất hoá đơn ghi
N111,112,131…
C3387: doanh thu chưa thực hiện
C3331
Các CP phát sinh các kỳ tập hợp bình thường
621,622,627 154
Công trình hoàn thành bàn giao cho chủ đầu tư: N632 - C154
Đồng thời ghi : N3387 – C511

Nếu rơi vào trường hợp xuất hoá đơn trong năm nhưng năm sau công trình mới hoàn thành thì mình nghĩ phải làm theo cách 1.
Mọi người góp ý giùm mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quantam

Guest
25/9/05
3
0
0
50
hcm
theo mình thì trường hợp hai là đúng dấy bạn à.

H

hoami

Guest
theomình là khi Cty xuất HD thì phải ghi nhận DT 511,Giá vốn có thể mình trích trước, Khi có đủ chứng từ hợp lý thì tiến hành Trích thêm hay giảm bớt.Trường hợp 1 là hợp lý hơn. Bác nào rành về lĩnh vực này thì cho ý kiến nhé, chúng ta cùng kham khảo

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn lotus hãy xem hướng dẫn kế toán chuẩn mực "Hợp đồng xây dựng" để rõ hơn cách hạch toán.

Theo nguyên tắc kế toán: Chi phí phải được ghi nhận trong kỳ kế toán với doanh thu phát sinh là kết quả của chi phí đó tạo ra. Do đó, phản ánh doanh thu thì cũng phải phản ánh giá vốn kèm theo.

Khi công trình còn đang dở dang, chưa tập hợp được đầy đủ chi phí để tính giá thành thì bạn có thể trích trước giá vốn. Tuy nhiên, cần phải có căn cứ khi trích trước chứ không phải muốn trích thế nào thì trích. Bạn hạch toán như cách 1 là được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA