Thương phiếu có phải là chứng khoán?

Thảo luận trong 'Pháp luật kinh doanh' bắt đầu bởi hienbimbim, 19 Tháng chín 2011.

6,806 lượt xem

  1. hienbimbim

    hienbimbim Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    4
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    nghệ an
    mọi người giúp em trả lời câu hỏi: thương phiếu có phải là chứng khoán không???
     
    #1
  2. vitcutduoi

    vitcutduoi 0936368638

    Bài viết:
    129
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Quần Long Hội
    LUẬT
    CHỨNG KHOÁN
    CỦA QUỐC HỘI NƯỚC CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
    SỐ 70/2006/QH11 NGÀY 29 THÁNG 6 NĂM 2006
    Điều 6. Giải thích từ ngữ
    Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:
    1. Chứng khoán là bằng chứng xác nhận quyền và lợi ích hợp pháp của người sở hữu đối với tài sản hoặc phần vốn của tổ chức phát hành. Chứng khoán được thể hiện dưới hình thức chứng chỉ, bút toán ghi sổ hoặc dữ liệu điện tử, bao gồm các loại sau đây:
    a) Cổ phiếu, trái phiếu, chứng chỉ quỹ;
    b) Quyền mua cổ phần, chứng quyền, quyền chọn mua, quyền chọn bán, hợp đồng tương lai, nhóm chứng khoán hoặc chỉ số chứng khoán.
    ........................
    về THƯƠNG PHIẾU, vì là dân ngoại đạo nên mình không hiểu biết thật chi tiết. nhưng thương phiếu là công cụ thanh toán . Thương phiếu cơ bản gồm hai loại :

    - Hối phiếu.

    - Kỳ phiếu.
    .......................
    cho nên câu trả lời cho câu hỏi của bạn theo mình là : KHÔNG
     
    #2
  3. HAnguyen91

    HAnguyen91 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    nghệ an
    chứng khoán có 3 đặc điểm là:
    -có tính rủi ro
    -có tính thanh khoản
    -có tính sinh lời
    Thương phiếu là giấy xác nhận thanh toán của người mua đối với người bán.nó có tính rủi ro( vd trường hợp Dn mua hàng bị phá sản..), có tính thanh khoản nhưng nó ko có tính sinh lời.
    nó ko có đủ cả 3 đặc điểm của chứng khoán nên nó ko phải là chứng khoán
     
    #3

Chia sẻ trang này