TS thuê tài chính

• Thread starter Angle_npt
  • Ngày gửi
A

Angle_npt

Guest
18/11/05
5
0
0
41
TP.HCM
Các anh chị cho em hỏi?
Công ty A thuê tài sản ( thuê tài chính ) của Ngân hàng X. Sau đó Công ty em kí hợp đồng nhượng quyền thuê tài sản trên với Công ty A với ý định là Cty em sẽ trả nợ gốc + lãi của toàn bộ tài sản trên cho Cty A để Cty A trả cho Ngân Hàng X (theo em được biết thì tài sản trên đã được Cty A trả được 2/3 giá trị tài sản và công ty em cũng đã trả bằng tiền mặt 2/3 giá trị tài sản đó cho cty A) . Vậy các anh chị cho em hỏi :
- Công ty em có được ghi nhận Tài sản đó là TS thuê tài chính ko ? ( Trong khi bên Cty em chưa nhận được Hoá đơn nào của Cty A về giá trị tài sản đó ).
- Nếu TS đó được ghi nhận làTS thuê TC thì em vẫn trích khấu hao hàng tháng phải không các anh chị ?
Mong các anh chị chỉ giúp em . Em cám ơn nhiều nhiều !!!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phuong Giang

Guest
12/4/05
7
0
0
41
Hanoi
Chào bạn Angle_npt,
Hiện mình đang làm ở 1 cty CTTC và có chút kinh nghiệm có thể giúp bạn. Theo mình được biết, ở các Cty CTTC cũng như ở Cty mình, việc một tài sản cho thuê tài chính được chuyển nhượng trên cơ sở giữa bên thuê và một bên X khác (như cty bạn) mà không thông qua bên cho thuê là không được phép. Do đó, Cty bạn không thể ghi nhận tài sản đó là tài sản thuê tài chính cũng như tính khấu hao cho nó được. Muốn ghi nhận tài sản đó một cách hợp pháp, Cty bạn fải yêu cầu Cty A xin chuyển giao hợp đồng thuê cho bên bạn với bên cho thuê TC. Tạm thời là vậy nhé :D.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Angle_npt nói:
Các anh chị cho em hỏi?
Công ty A thuê tài sản ( thuê tài chính ) của Ngân hàng X. Sau đó Công ty em kí hợp đồng nhượng quyền thuê tài sản trên với Công ty A với ý định là Cty em sẽ trả nợ gốc + lãi của toàn bộ tài sản trên cho Cty A để Cty A trả cho Ngân Hàng X (theo em được biết thì tài sản trên đã được Cty A trả được 2/3 giá trị tài sản và công ty em cũng đã trả bằng tiền mặt 2/3 giá trị tài sản đó cho cty A) . Vậy các anh chị cho em hỏi :
- Công ty em có được ghi nhận Tài sản đó là TS thuê tài chính ko ? ( Trong khi bên Cty em chưa nhận được Hoá đơn nào của Cty A về giá trị tài sản đó ).
- Nếu TS đó được ghi nhận làTS thuê TC thì em vẫn trích khấu hao hàng tháng phải không các anh chị ?
Mong các anh chị chỉ giúp em . Em cám ơn nhiều nhiều !!!!!!!
Về nguyên tắc thì chỉ có Ngân hàng và các tổ chức tín dụng mới có chức năng cho thuê tài chính. Như vậy, tài sản em nhận chuyển nhượng từ TS thuê TC của cty A không được coi là TS thuê TC.
Cách tốt nhất là bên A nên thanh lý hợp đồng thuê TC với NH và bên bạn ký HĐ thuê TC mới với NH.

A

Angle_npt

Guest
18/11/05
5
0
0
41
TP.HCM
Vậy em xin cám ơn chị Phương Giang và Việt Hương nhiều lắm.
Em chúc 2 chị có ngày mùng 8/3 thật vui vẻ và tràn đầy hạnh phúc!!!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA