Thuế TNDN trên Báo cáo "Tình hình thực hiện nghĩa vụ với NN"

• Thread starter trinh thanh ha
  • Ngày gửi
T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
Các anh chị cho em hỏi ạ, trên Phần II:Tình hình thực hiện nghĩa vụ với NN, Mục I là thuế, bao gồm thuế GTGT hàng bán nội địa, Thuế GTGT hàng nhập khẩu,... trong đó thuế TNDN khai số liệu thế nào ạ. Theo em hiểu thì số liệu "Số phải nộp" trong cột Số phát sinh trong kỳ ko cần phải điền vào dúng ko ạ, vì đây thực chất ko phải số DN phải nộp mà chỉ là số DN tạm kê khai để nộp thôi đúng ko ạ. Còn chỉ tiêu "Số đã nộp" thì phải có số liệu đúng ko ạ, nó dựa trên căn cứ là N3334/C111,112,...của cả năm đúng ko ạ?
Còn Thuế GTGT hàng bán nội địa cũng trong cột Số phát sinh trong kỳ, chỉ tiêu "Số phải nộp" lấy căn cứ là Tổng phát sinh Có của TK 3331 trừ đi số phát sinh bên Có của TK 133 đối ứng với bên Nợ của TK 3331 đúng ko ạ? Còn chỉ tiêu "Số đã nộp" căn cứ vào N3331/C111,112,... đúng ko ạ?
Anh chị chỉ giùm em với ạ :wall:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lữ Thị Lil

Guest
13/2/06
14
0
0
tphcm
trinh thanh ha nói:
Các anh chị cho em hỏi ạ, trên Phần II:Tình hình thực hiện nghĩa vụ với NN, Mục I là thuế, bao gồm thuế GTGT hàng bán nội địa, Thuế GTGT hàng nhập khẩu,... trong đó thuế TNDN khai số liệu thế nào ạ. Theo em hiểu thì số liệu "Số phải nộp" trong cột Số phát sinh trong kỳ ko cần phải điền vào dúng ko ạ, vì đây thực chất ko phải số DN phải nộp mà chỉ là số DN tạm kê khai để nộp thôi đúng ko ạ. Còn chỉ tiêu "Số đã nộp" thì phải có số liệu đúng ko ạ, nó dựa trên căn cứ là N3334/C111,112,...của cả năm đúng ko ạ?
Còn Thuế GTGT hàng bán nội địa cũng trong cột Số phát sinh trong kỳ, chỉ tiêu "Số phải nộp" lấy căn cứ là Tổng phát sinh Có của TK 3331 trừ đi số phát sinh bên Có của TK 133 đối ứng với bên Nợ của TK 3331 đúng ko ạ? Còn chỉ tiêu "Số đã nộp" căn cứ vào N3331/C111,112,... đúng ko ạ?
Anh chị chỉ giùm em với ạ :wall:
Thuế TNDN trong cột số phát sinh là số tiền thuế mà cuối năm ban tính doanh thux28% đó, còn số đã nộp là số tiền mà bạn đã nộp đúng như bạn đã nói, bạn phải ghi chỉ tieu số phải nộp và số đã nộp,theo mình thì biết như vậy hổng biết có phải ko, vì mình làm BCTC như vậy dó, có gì thì chỉ giáo them nha,

T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
Lữ Thị Lil nói:
Thuế TNDN trong cột số phát sinh là số tiền thuế mà cuối năm ban tính doanh thux28% đó, còn số đã nộp là số tiền mà bạn đã nộp đúng như bạn đã nói, bạn phải ghi chỉ tieu số phải nộp và số đã nộp,theo mình thì biết như vậy hổng biết có phải ko, vì mình làm BCTC như vậy dó, có gì thì chỉ giáo them nha,
Hình như ko phải thế đâu bạn ạ, nếu vậy thì bạn phải lấy phát sinh Có của TK 3334 đối ứng với TK 421 theo số tạm tính (N421/C3334) trừ đi phát sinh Nợ của TK 3334 đối ứng với TK 421 theo số đã tự quyêt toán (lấy lợi nhuận trước thuế x 28%) tức là N3334/C421. Nếu số tạm tính lớn hơn số thực tế khi tự quyết toán thì thế nào, rõ ràng mình ko phải nộp nữa đúng ko (lúc đó ghi N3334/C421). Còn số tạm tính mà nhỏ hơn số thực tế thì trừ đi mình mới ra số phải nộp đúng ko (lúc đó sẽ ghi là N421/C3334).
Mình thấy cả 2 cách của mình và bạn đều có vẻ ko ổn. Cách của mình thì phải có cơ quan thuế xuống quyết toán thì mới áp dụng hay sao ý. Ko biết thế nào nữa, xin các anh chị cho ý kiến giúp em và Lữ Thị Li với ạ!

P

phi_yen

Trung cấp
15/1/05
110
0
0
Web Kế Toán
trinh thanh ha nói:
.... phát sinh Nợ của TK 3334 đối ứng với TK 421 theo số đã tự quyêt toán (lấy lợi nhuận trước thuế x 28%) tức là N3334/C421.
Bạn có thể nói rõ hơn được không? Số thuế TNDN chỉ là số bạn tính tóan rồi trừ với số tạm nộp trong năm ra số phải nộp thêm hay số số nộp thừa chuyển năm sau.
Theo tui, sẽ hạch tóan như sau:
1) Tạm nộp theo kế họach đã đăng ký trong năm:
Nợ 3334/ Có 111,112

2) Hạch tóan số phải nộp theo biểu tự quyết tóan thuế TNDN cuối năm:
Nợ 421/Có 3334

3) Nếu còn phải nộp thêm:
Nợ 3334/Có 111,112 (số chênh lệch có 3334>nợ 3334)
Nếu nộp thừa để số dư nợ 3334 chuyển trừ cho năm sau.

Như vậy nếu bạn không điều chỉnh thu nhập chịu thuế TNDN trong biểu tự QT thuế TNDN thì số dư có 421 nhân 28% chính là thuế phải nộp, còn nếu có điều chỉnh thì phải căn cứ vào số tính tóan trong biểu tự QT thuế TNDN để ghi vào mục thuế phải nộp trong biểu tình hình thanh tóan với NS.

T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
phi_yen nói:
Bạn có thể nói rõ hơn được không? Số thuế TNDN chỉ là số bạn tính tóan rồi trừ với số tạm nộp trong năm ra số phải nộp thêm hay số số nộp thừa chuyển năm sau.
Theo tui, sẽ hạch tóan như sau:
1) Tạm nộp theo kế họach đã đăng ký trong năm:
Nợ 3334/ Có 111,112

2) Hạch tóan số phải nộp theo biểu tự quyết tóan thuế TNDN cuối năm:
Nợ 421/Có 3334

3) Nếu còn phải nộp thêm:
Nợ 3334/Có 111,112 (số chênh lệch có 3334>nợ 3334)
Nếu nộp thừa để số dư nợ 3334 chuyển trừ cho năm sau.

Như vậy nếu bạn không điều chỉnh thu nhập chịu thuế TNDN trong biểu tự QT thuế TNDN thì số dư có 421 nhân 28% chính là thuế phải nộp, còn nếu có điều chỉnh thì phải căn cứ vào số tính tóan trong biểu tự QT thuế TNDN để ghi vào mục thuế phải nộp trong biểu tình hình thanh tóan với NS.
Mình cảm ơn bạn nhiều lắm, mình đã hiểu rõ vấn đề này rồi. :1luvu:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA