Kê khai thiếu hóa đơn đầu ra

• Thread starter ngocdiep1012
  • Ngày gửi
N

ngocdiep1012

Guest
Các anh chị giúp em với!!!!!!
Em đang làm tờ khai thuế tháng 2/2006 thì phát hiện ra tháng 1 có 1 hóa đơn đầu ra em lại quên không đưa vào tờ khai thuế tháng 1.Thế là em coi như là em đã làm sai tờ khai thuế VAT đầu ra,sai cả báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn nữa và nghiêm trọng hơn là nộp thuế tháng 1 bị thiếu.
Em là kế toán mới,mong các anh chị chỉ giúp cho em bây giờ phải chỉnh sửa như thế nào bây giờ với ạ???
Hic hic.....

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyễn Thị Huyền Nga

Guest
23/1/06
72
0
6
Long Biên - Hà Nội
Em nên kê bổ xung HĐ đó vào tháng 2, và làm bảng giải trình tờ khai thuế GTGT (MS 02A/GTGT)

N

ngocdiep1012

Guest
Em cám ơn chị Nga rất nhiều nhưng chị có thể nói rõ hơn cho em biết được cách làm cụ thể không a?Em là kế toán mới được 1 tháng nên còn nhiêu điều em không rõ lắm chị a.

Tại tháng 2 GĐ em yêu cầu là để lỗ nên hóa đơn đầu vào em đã lo hết rồi chị a.Nếu bây giờ mà em kê thêm hóa đơn tháng 1 thiếu vào nữa thì bắt buộc cty em phải nộp thuế.Có cách nào khác không hả chị?
Ví dụ như là chuyển hóa đơn đó vào tháng 3 chẳng hạn.Cứ nghĩ đến thuế là em lo lắm,không biết có bị muộn không?
Mong hồi âm của chị!!!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
ngocdiep1012 nói:
Tại tháng 2 GĐ em yêu cầu là để lỗ nên hóa đơn đầu vào em đã lo hết rồi chị a.Nếu bây giờ mà em kê thêm hóa đơn tháng 1 thiếu vào nữa thì bắt buộc cty em phải nộp thuế.Có cách nào khác không hả chị?
Ví dụ như là chuyển hóa đơn đó vào tháng 3 chẳng hạn.Cứ nghĩ đến thuế là em lo lắm,không biết có bị muộn không?
Tính lãi lỗ trong kinh doanh là tính theo một năm chứ không tính theo một tháng. Chắc phần bạn nói nộp thuế hàng tháng là phần thuế GTGT. Nguyên tắc của thuế GTGT là thuế do người tiêu dùng cuối cùng chịu nên công ty bạn phải nộp phần giá trị gia tăng này là đương nhiên.
Không hiểu câu bạn nói hóa đơn đầu vào đã lo hết rồi là có nghĩa gì vậy?
Hóa đơn còn thiếu là hóa đơn đầu ra từ hôm tháng 01 bạn không thể nào để qua nhiều tháng (không tốt cho công ty bạn lắm đâu vì đây là dấu hiệu gian lận thuế) được. Bạn tìm lại các thông tư nghị định nói về phạt hành chính các vi phạm của kế toán ngay trên thư viện của diễn đàn để biết thêm.
Thân
Mina

Sửa lần cuối:
N

Nguyễn Thị Huyền Nga

Guest
23/1/06
72
0
6
Long Biên - Hà Nội
Em kê bổ xung HĐ đó vào Bảng kê HĐ bán ra tháng 2, Còn ở tờ khai tháng 2, em kê vào chỉ tiêu 34 và 35 (Điều chỉnh tăng), rồi làm bảng giải trình tờ khai thuế GTGT (MS 02A/GTGT), em kê ở phần 2.1 phần "Số kê khai điều chỉnh kỳ này". Còn em nói rằng sếp muốn số thuế GTGT đầu ra ít để không phải nộp thuế, như thế là không tốt đâu, nếu bên thuế mà phát hiện ra thì không những bị buộc phải nộp số thuế còn thiếu mà còn bị phạt từ 1 đến 5 lần nữa cơ đấy. Kê bổ xung càng sớm càng tốt, đừng để sang tháng 3. Chúc em mùng 8/3 vui, hạnh phúc

Sửa lần cuối: