Hạch toán CT xây dựng

• Thread starter Lê Thu Trang
  • Ngày gửi
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Chào bạn!
Trường hợp Công ty mình. Các công trình chỗ mình làm chủ yếu là cải tạo, sửa chữa nhỏ, mỗi công trình chỉ vài chục triệu, thời gian làm mỗi công trình chỉ không quá 1 tháng. Hồ sơ quyết toán 2 bên đã ký duyệt, cũng đã chuyển trả tiền chỉ giữ lại phần ít để bảo hàng công trình. Nhưng Bên A là nhà nước, mà họ dùng quỹ phúc lợi để cải tạo sữa chữa nên mặc dù công trình đã hoàn thành vài tháng, đã chuyển trả tiền, bên mình cũng đã báo doanh thu cho cơ quan thuế và nộp thuế, cho đến nay là T3/2006 họ vẫn chưa yêu cầu xuất hóa đơn GTGT.
Trường hợp này mình không biết phải hạch toán như thế nào cho hợp lý.
Hợp đồng xây dựng thì thõa thuận là Bên A sẽ thanh toán 30% giá trị hợp đồng sau khi hợp đồng được ký kết. Còn thực tế thì công trình làm được gần một nữa thì họ bắt đầu mới chi tiền, khi xong thì thì thanh toán khoảng 40% giá trị hợp đồng, phần còn lại để giữ lại bảo hành.
Các bạn có thể giúp mình cách hạch toán này không, mình thấy cách của CHị Tú Anh giống như trong chuẩn mực kế toán xây dựng, nhưng vấn đề của mình ở chỗ là trong năm 2005 mình đã báo doanh thu và nộp số thuế cho các công trình đã quyết toán, mà bên A chưa lấy hóa đơn rồi. Mình thật sự lúng túng.
Các bạn tham vấn cho mình với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn đã ghi nhận doanh thu và báo với cơ quan thuế số thuế phải nộp, chỉ còn chờ viết hóa đơn để hoàn thiện thủ tục là xong.

Trong chuẩn mực "Hợp đồng xây dựng", doanh thu được ghi nhận theo 1 trong 2 trường hợp:

* Trường hợp 1: Thanh toán theo tiến độ kế hoạch: sẽ ghi nhận doanh thu không căn cứ vào hóa đơn, chỉ căn cứ theo "chứng từ" phản ánh phần công việc đã hoàn thành do nhà thầu xác định.

Lúc này bạn phản ánh doanh thu khi chưa xuất hóa đơn như sau: Nợ TK 337/ Có TK 511.
Khi nào xuất hóa đơn ra sẽ phản ánh tiếp: Nợ TK 131/ Có TK 337, Có TK 3331.

* Trường hợp 2: Thanh toán theo giá trị khối lượng thực hiện: sẽ ghi nhận doanh thu theo hóa đơn viết ra, thể hiện phần công việc đã hoàn thành.

Căn cứ vào hóa đơn bạn phản ánh doanh thu như sau: Nợ TK 131/ Có TK 511, Có TK3331.

Dù bên A vẫn chưa lấy hóa đơn nhưng bạn ghi nhận doanh thu theo trường hợp 1 là theo đúng chuẩn mực và chính xác. Bạn có báo doanh thu và nộp thuế trong năm rồi thì đâu có sợ người ta quy tội trốn thuế sang năm khác đâu? Đã thực hiện tốt nghĩa vụ đối với nhà nước đấy chứ? Hóa đơn chỉ là một tờ giấy để hoàn thiện thủ tục thôi.

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Cám ơn Tú Anh!
* Trường hợp 1: Thanh toán theo tiến độ kế hoạch: sẽ ghi nhận doanh thu không căn cứ vào hóa đơn, chỉ căn cứ theo "chứng từ" phản ánh phần công việc đã hoàn thành do nhà thầu xác định.

Lúc này bạn phản ánh doanh thu khi chưa xuất hóa đơn như sau: Nợ TK 337/ Có TK 511.
Khi nào xuất hóa đơn ra sẽ phản ánh tiếp: Nợ TK 131/ Có TK 337, Có TK 3331.

Mình có thắc mắc: Theo chuẩn mực và theo ý bạn thì mình hạch toán:Nợ TK 337/ Có TK 511. Vậy còn số thuế đã báo với cơ quan thuế T12/2005 và sẽ nộp vào T1/2006; T2/2006 thì mình hạch toán chỗ này như thế nào cho đúng, khi mà lúc nào xuất hóa đơn ra sẽ phản ánh tiếp: Nợ TK 131/ Có TK 337, Có TK 3331.
Phải nói thật với bạn là mình vừa mới nhận việc ở chỗ này từ 15/1/06, vì các công trình đã hoàn thành bàn giao và quyết toán hết từ T7 đến T12/05 rồi nhưng trên Tờ khai thuế GTGT của T12/2005 vẫn chưa báo doanh thu và kê khai thuế, thành ra phải điều chỉnh bổ sung vào T1/2006 theo mẫu số 02A/GTGT và ghi là (kê khai bổ sung doanh thu và thuế GTGT T12/2005, lý do Do bên A quyết toán chậm), để chữa cháy thôi mà, nhưng mình hỏi cán bộ thuế họ đồng ý là ghi nhận doanh thu và kết chuyển giá vốn vào năm 2005. Mình lúng túng là không biết số thuế của doanh thu bổ sung kia sẽ phải định khoản như thế nào vào năm quyết toán 2005.
Bạn hiểu ý mình nói chứ, nếu có thể hãy tham vấn tiếp cho mình nhé.

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Doanh thu XD !

Lê Thu Trang nói:
Chào bạn!
Các bạn có thể giúp mình cách hạch toán này không, mình thấy cách của CHị Tú Anh giống như trong chuẩn mực kế toán xây dựng, nhưng vấn đề của mình ở chỗ là trong năm 2005 mình đã báo doanh thu và nộp số thuế cho các công trình đã quyết toán, mà bên A chưa lấy hóa đơn rồi. Mình thật sự lúng túng.
Các bạn tham vấn cho mình với nhé.
- Theo như bạn nói tôi hiểu như sau :Năm 2005 căn cứ vào quyết toán khối lượng, đã tính doanh thu để xác định thuế thu nhập DN nhưng chưa xuất hóa đơn VAT (chưa kê khai nộp thuế VAT) :đối chiếu sẽ thấy doanh thu báo cáo tài chính khác doanh thu kê khai khấu trừ thuế VAT.
Nếu đúng tình huống nêu trên, Để đơn giản trong trường hợp này thì qua quý I/2006 :bạn xuất hóa đơn bình thường (bằng với doanh thu đã lên trong năm 2005) để kê khai nộp thuế VAT đầu ra nhưng ghi chú (hoặc bản thuyết minh kèm theo) doanh thu đã ghi nhận trong năm 2005 (năm 2006 không ghi nhận khoản doanh thu này khi xác định thuế TNDN) - Nếu khách hàng không đến nhận hóa đơn cũng không sao, bạn cứ xuất bình thừơng nhưng đừng xé liên đỏ ra khỏi cuốn hóa đơn (tương lai chắc chắn khi có thanh, kiểm tra thì người ta sẽ tự động đến kiếm mình đòi hóa đơn).
- Về doanh thu XDCB bạn có thể làm theo chuẩn mực nhưng để dễ kiểm tra khi được khách hàng tạm ứng theo hợp đồng hoặc thanh toán theo khối lượng công việc hoàn thành bạn ghi Có 131; khi có khối lượng được nghiệm thu theo từng công việc có xác nhận của A-B về mặt giá trị thì bạn nên căn cứ vào đó xuất hóa đơn bình thường và ghi Nợ 131. Khi có giá trị quyết toán cuối cùng được chấp nhận của hai bên, kế toán sẽ kiểm tra lại doanh thu (nếu tăng thì xuất hóa đơn bổ sung, nếu giảm thì xuất hóa đơn điều chỉnh giảm doanh thu). Như vậy, một khi công trình đã được quyết toán (hay nói cách khác là một sản phẩm xây dựng đã được hoàn thành) sẽ bao gồm nhiều hóa đơn được xuất trong kỳ thậm chí kéo dài qua nhiều kỳ , nhiều niên độ khác nhau.
- Về chi phí sẽ được kết chuyển tương ứng với doanh thu đã xuất trong kỳ và sẽ kết chuyển hết khi công trình bàn giao đưa vào sử dụng để xác định lãi/lỗ.
Một số góp ý cùng mọi người.

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Căn cứ để kê khai doanh thu và thuế GTGT vào Tờ khai thuế GTGT phải dựa trên hóa đơn. Doanh thu để kê khai thuế GTGT là doanh thu tính thuế GTGT. Nếu chưa có hóa đơn thì bạn không kê khai doanh thu tính thuế GTGT và thuế GTGT vào Tờ khai thuế GTGT.

Cán bộ thuế đồng ý cho bạn ghi nhận doanh thu và kết chuyển giá vốn vào năm 2005 là để tính doanh thu chịu thuế TNDN.

Như vậy, sẽ có hai loại doanh thu khi quyết toán thuế: doanh thu tính thuế GTGT và doanh thu tính thuế TNDN.

Mình đang đề cập tới doanh thu phục vụ cho mục đích tính thuế TNDN, còn bạn lại đề cập tới doanh thu để kê khai thuế GTGT.

Nếu bạn chưa rõ thì chúng ta sẽ cùng trao đổi tiếp.

Lê Thu Trang nói:
Mình có thắc mắc: Theo chuẩn mực và theo ý bạn thì mình hạch toán:Nợ TK 337/ Có TK 511. Vậy còn số thuế đã báo với cơ quan thuế T12/2005 và sẽ nộp vào T1/2006; T2/2006 thì mình hạch toán chỗ này như thế nào cho đúng, khi mà lúc nào xuất hóa đơn ra sẽ phản ánh tiếp: Nợ TK 131/ Có TK 337, Có TK 3331.
Phải nói thật với bạn là mình vừa mới nhận việc ở chỗ này từ 15/1/06, vì các công trình đã hoàn thành bàn giao và quyết toán hết từ T7 đến T12/05 rồi nhưng trên Tờ khai thuế GTGT của T12/2005 vẫn chưa báo doanh thu và kê khai thuế, thành ra phải điều chỉnh bổ sung vào T1/2006 theo mẫu số 02A/GTGT và ghi là (kê khai bổ sung doanh thu và thuế GTGT T12/2005, lý do Do bên A quyết toán chậm), để chữa cháy thôi mà, nhưng mình hỏi cán bộ thuế họ đồng ý là ghi nhận doanh thu và kết chuyển giá vốn vào năm 2005. Mình lúng túng là không biết số thuế của doanh thu bổ sung kia sẽ phải định khoản như thế nào vào năm quyết toán 2005.

Sửa lần cuối:
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Chào Tú Anh!
Mình lại muốn gặp bạn một tí để bạn có thể giải mã trường hợp Công ty mình thêm chút nữa.
Mình hiểu ý bạn nói, mình cũng không ý kiến gì, chỉ có điều có người bạn trước đây đã làm kế toán xây dựng nói là công trình đã quyết toán giữa A và B rồi, có xác nhận giữa A và B rồi thì còn đưa qua TK 337 làm gì nữa. Mà mình đọc điều khoản thanh toán trên hợp đồng thấy nêu: Cấp kinh phí theo tiến độ thực hiện công trình, có xác nhận khối lượng.
Hợp đồng khác lại nêu: Thanh toán theo khối lượng thực tế thực hiện.
Bạn cho mình biết quan điểm của bạn trong trường hợp của Công ty mình nhé, mình cảm ơn nhiều!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thôi, gặp trên Oét kế toán là được rồi.

Trường hợp của bạn cứ lẫn lộn cả; trong khi chuẩn mực lại quá rõ ràng và cụ thể. Vấn đề của bạn là hợp thức hóa tình huống của mình để phù hợp với chuẩn mực.

Vì chưa viết hóa đơn ra nên bạn không thể xử lý theo trường hợp 2 được, mà phải đưa vào trường hợp 1 để xử lý.

Quyết toán chính là "chứng từ" phản ánh phần công việc đã hoàn thành rồi còn gì?

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Nguyen Tu Anh nói:
Thôi, gặp trên Oét kế toán là được rồi.

Trường hợp của bạn cứ lẫn lộn cả; trong khi chuẩn mực lại quá rõ ràng và cụ thể. Vấn đề của bạn là hợp thức hóa tình huống của mình để phù hợp với chuẩn mực.

Vì chưa viết hóa đơn ra nên bạn không thể xử lý theo trường hợp 2 được, mà phải đưa vào trường hợp 1 để xử lý.

Quyết toán chính là "chứng từ" phản ánh phần công việc đã hoàn thành rồi còn gì?
Cám ơn Tú Anh!
Mình thật sự muốn hạch toán theo cách của bạn vì nó sẽ đơn giản thêm cho mình rất nhiều. Mà nếu trường hợp của mình có ĐK Nợ 131/Có 511,Có33311 thì số thuế trên báo cáo tài chính Phần thực hiện nghĩa vụ ngân sách với nhà nước sẽ lệch với tờ khai thuế GTGT tháng 12/05. Nhưng vì chưa hiểu sâu sắc được vấn đề nên muốn bạn khẳng định cho mình lần nữa.
Mình đọc trên web Bộ Tài chính họ có nói là: "Tờ khai thuế GTGT T12/05 cũng được hiểu là tờ khai quyết toán thuế GTGT của năm đó" bởi vì nó lũy kế của 12 tháng mà.
Mình nhận lại việc trong khi đó người trước chưa làm gì cả nên mọi thứ đều lẫn lộn về mặt thời gian, mình cố sao cho nó hòm hòm là được, bỡi bất lực và không thể quay ngược thời gian được.
Cám ơn bạn lần nữa.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Lê Thu Trang nói:
"Tờ khai thuế GTGT T12/05 cũng được hiểu là tờ khai quyết toán thuế GTGT của năm đó"
Vì đó là tờ khai cuối cùng trong năm, nếu phát hiện ra sự sai sót nào còn tồn tại về thuế GTGT của năm đó sẽ được điều chỉnh nốt vào tờ khai này. Sang năm sau, nếu có sai sót của năm cũ thì sẽ phải điều chỉnh ở năm mới, năm cũ khóa rồi.

Chứ không phải vì lý do này như bạn nghĩ:
Lê Thu Trang nói:
bởi vì nó lũy kế của 12 tháng mà.
Nó là sự tiếp theo của 11 tháng trước đó, chứ không phải là sự tổng hợp của cả 12 tháng trong năm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA