Kế toán công ty phần mềm

• Thread starter hoahongtrang482000
  • Ngày gửi
H

hoahongtrang482000

Sơ cấp
2/7/09
10
0
1
36
Hà Nội
Em là kế toán công ty phần mềm mới thành lập năm 2011, e nghe nói công ty phần mềm được miễn các loại thuế trong 4 năm đầu. Xin các bác chỉ giáo em ạ! Em cám ơn các bác nhiều ạ! ( miễn 4 năm đầu các loại thuế bao gồm các thuế thu nhập doanh nghiệp ạ, tức là dù kinh doanh lãi nhưng công ty vẫn ko phải đóng thuế đúng ko ạ) Em cám ơn cả nhà ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

viethagtid

Guest
e đọc trong trong thông tư 134 và nghị định hướng dẫn thông tư có hướng dẫn cụ thể về mức thuế ưu đãi cho các doanh nghiệp phần mềm nhé,

P

phuongnhungnt

Sơ cấp
5/1/09
4
0
0
36
Hà Nội
www.facebook.com
Bạn đọc TT 134 và theo mình biết thi công ty phần mềm miễn thuế TNDN trong 4 năm đầu và miến thuế GTGT đầu ra đối với ngành sx phần mềm nên hàng tháng thuế GTGT đầu vào cho ngành sx phân mền thì bạn vẫn khê khai thuế bình thường vào chỉ tiêu SX hàng không chịu thuế, còn số dư trên TK 133 thì bạn không được khấu trừ thuế đâu cuối năm kết chuyển vào chi phí tính thuế TNDN.Còn ngành dịch vụ về phần mềm thì vẫn chịu thuế GTGT bình thường.Bạn phải gửi công văn miễn giảm lên cán bộ thuế ghi rõ đơn vị bạn được áp dụng theo hình thức miễn giảm nào theo muc nào khoản nào bạn vao TT 134 tìm nhé

D

dieu nhan

Sơ cấp
16/4/11
17
0
0
tphcm
hiện jo mình cũng là kế toán của công ty phần mềm nà! tờ khai thuế hàng tháng thì làm bình thường nhưng khác với công ty thông thường là mình có thêm mẫu 01/04AGTGT là số thuế phân bổ đó từ bảng này sẽ lên tờ khai lun liên quan tới phần mềm dịch vụ của phần mềm thì mình xuất hóa đơn ko tax, nhưng mà nếu có bán thêm phần cứng (linh kiện máy tính...)thì xuất có thuế bình thường cty phần mềm chỉ được ưu đãi khi liên quan tới phần mềm thoy còn phần cứng thì vẫn pải bị đánh thuế bình thường...mình cũng mới vào làm kế toán cho công ty nên chỉ biết là vậy bạn đọc thêm thông tư 134 tìm hiểu thêm nha!

V

VIETTT

Sơ cấp
4/12/08
7
0
1
Ha Noi
mình làm kế toán cho công ty phần mềm được 4 năm rồi nên khá rành mảng này. Bạn có thắc mức gì thì gửi thư cho mình vào mail: nmp11285@gmail.com nhé.

H

hoahongtrang482000

Sơ cấp
2/7/09
10
0
1
36
Hà Nội
Em cám ơn cả nhà. Nhưng cả nhà cho e hỏi thêm là : Bên e có cả bán website, vậy website có giống như phần mềm ko ạ? Có được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp ko ạ? E đọc thông tư mà chẳng hiểu gì cả! Cả nhà giúp e với!

A

atuyetnt

Guest
15/9/08
28
1
3
Long An
Website cũng là phần mềm bạn ah nếu website đó do cty bạn thiết kế và lập trình cho nó.

H

hoahongtrang482000

Sơ cấp
2/7/09
10
0
1
36
Hà Nội
Em cám ơn cả nhà nhiều nhiều lắm ạ!

T

ToiyeuVN

Trung cấp
10/12/09
54
3
8
Hà Nội
Em là kế toán công ty phần mềm mới thành lập năm 2011, e nghe nói công ty phần mềm được miễn các loại thuế trong 4 năm đầu. Xin các bác chỉ giáo em ạ! Em cám ơn các bác nhiều ạ! ( miễn 4 năm đầu các loại thuế bao gồm các thuế thu nhập doanh nghiệp ạ, tức là dù kinh doanh lãi nhưng công ty vẫn ko phải đóng thuế đúng ko ạ) Em cám ơn cả nhà ạ
Mình cũng đã tìm hiểu về vấn đề này, mong giúp được bạn chút ít:
1. CÁC GIAI ĐOẠN ƯU ĐÃI THUẾ TNDN ĐỐI VỚI DN PHẦN MỀM
Căn cứ vào mục C TT 123/2004/TT-BTC:
“Các ưu đãi về thuế thu nhập doanh nghiệp hướng dẫn tại điểm 1, 2 và 3, Mục I, Phần B, Thông tư này hết hiệu lực vào thời điểm hết hiệu lực của Nghị quyết số 07/2000/NQ-CP ngày 5 tháng 6 năm 2000 của Chính phủ về xây dựng và phát triển công nghiệp phần mềm giai đoạn 2000 – 2005.”
Thì thuế suất thuế TNDN được ưu đãi chia làm 2 giai đoạn:
• Giai đoạn 2000 – 2005
• Giai đoạn sau 2005
2. THUẾ SUẤT THUẾ TNDN GIAI ĐOẠN 2000-2005
2.1 Đối với doanh nghiệp thành lập trước năm 2000
thì được hưởng ưu đãi theo Theo điều 3 QĐ 128/2000/QĐ-TTG
Điều 3. Thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp
1. Doanh nghiệp phần mềm Việt Nam và doanh nghiệp phần mềm nước ngoài hoạt động tại Việt Nam không thuộc đối tượng điều chỉnh của Luật Đầu tư nước ngoài tại Việt Nam được hưởng thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp với các mức sau :
a) Thuế suất 25%.
b) Thuế suất 20% đối với doanh nghiệp đầu tư ở địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn.
c) Thuế suất 15% đối với doanh nghiệp đầu tư ở địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.
Các địa bàn đầu tư nêu tại điểm b, c khoản này được quy định theo Danh mục B, C của Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định số 51/1999/NĐ-CP ngày 08 tháng 7 năm 1999 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật Khuyến khích đầu tư trong nước (sửa đổi).
2. Doanh nghiệp phần mềm thuộc đối tượng điều chỉnh của Luật Đầu tư nước ngoài tại Việt Nam được hưởng thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp 10%.
3. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài đầu tư về nước trong lĩnh vực công nghiệp phần mềm theo Luật Đầu tư nước ngoài, nhà đầu tư nước ngoài trong lĩnh vực công nghiệp phần mềm, được hưởng thuế suất thuế chuyển lợi nhuận ra nước ngoài đối với thu nhập từ các hoạt động sản xuất và dịch vụ phần mềm theo quy định tại Điều 50 Nghị định số 24/2000/NĐ-CP ngày 31 tháng 7 năm 2000 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật Đầu tư nước ngoài tại Việt Nam.
2.2 Đối với doanh nghiệp mới thành lập trong giai đoạn từ 2000-2005
Thì được hưởng ưu đãi thuế TNDN theo Phần B, mục I TT 123/2004/TT-BTC:
1. Doanh nghiệp phần mềm mới thành lập được hưởng thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp 10% trong 15 năm, kể từ khi doanh nghiệp phần mềm mới thành lập bắt đầu hoạt động kinh doanh.
2. Doanh nghiệp phần mềm mới thành lập được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp 04 năm, kể từ khi có thu nhập chịu thuế và được giảm 50% số thuế phải nộp trong 09 năm tiếp theo.
3. Doanh nghiệp phần mềm đã được cấp Giấy phép đầu tư hoặc Giấy chứng nhận ưu đãi đầu tư thì tiếp tục được hưởng ưu đãi về thuế thu nhập doanh nghiệp đã ghi trong Giấy phép đầu tư hoặc Giấy chứng nhận ưu đãi đầu tư. Trường hợp mức ưu đãi về thuế thu nhập doanh nghiệp (bao gồm cả thuế suất ưu đãi và thời gian miễn thuế, giảm thuế) ghi trong Giấy phép đầu tư, Giấy chứng nhận ưu đãi đầu tư thấp hơn mức ưu đãi theo hướng dẫn tại điểm 1 và 2, Mục I, Phần B, Thông tư này thì doanh nghiệp phần mềm có quyền lựa chọn hưởng các ưu đãi về thuế thu nhập doanh nghiệp theo hướng dẫn tại điểm 1 và 2, Mục I, Phần B, Thông tư này cho thời gian ưu đãi còn lại.
3. THUẾ SUẤT THUẾ TNDN GIAI ĐOẠN SAU 2005
Được điều chỉnh bởi các văn bản luật sau:

Luật thuế TNDN
Còn hiệu lực:
14/2008/QH12 luật thuế TNDN
Các văn bản hướng dẫn, sửa đổi liên quan đến luật thuế TNDN
Hết hiệu lực:
09/2003/QH11, THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP
164/2003/NĐ-CP hướng dẫn LUẬT THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP
128/2003/TT-BTC, hướng dẫn luật và NĐ
88/2004/TT-BTC, sửa đổi TT 128
152/2004/NĐ-CP, sửa đổi NĐ 164
24/2007/NĐ-CP, thay thế NĐ 164 và NĐ 152
134/2007/TT-BTC, TT hướng dẫn NĐ 124 (như vậy Thông tư 134 mà các bạn ở trên nhắc đến hiện đã hết hiệu lực nhé)
Luật Đầu tư
Còn hiệu lực
59/2005/QH11, luật đầu tư; 108/2006/NĐ-CP, hướng dẫn luật đầu tư
Hết hiệu lực
03/1998/QH10, luật sửa đổi khuyến khích đầu tư trong nước;
51/1999/NĐ-CP, hướng dẫn luật đầu tư
Luật công nghệ thông tin
67/2006/QH11, luật công nghệ thông tin
71/2007/NĐ-CP, hướng dẫn luật công nghệ thông tin

Website cũng là phần mềm bạn ah nếu website đó do cty bạn thiết kế và lập trình cho nó.

(Trích bài viết của chị Nguyen Tu Anh)
Bạn hãy xem câu trả lời của Sở Khoa học và Công nghệ thành phố Hồ Chí Minh nhé!

Để phân biệt giữa “thiết kế web” và “xây dựng phần mềm” trước hết cần phân biệt khái niệm về website và phần mềm.

Website thường được hiểu là một tập hợp các trang thông tin về một tổ chức, một cá nhân, hay một cộng đồng mà mọi người có thể truy cập đến thông qua môi trường Internet.

Phần mềm là những chương trình và các tài liệu liên quan được thiết kế, xây dựng nhằm thực hiện một hay nhiều tác vụ trên hệ thống máy tính.

Hai khái niệm này không loại trừ lẫn nhau, một website nếu được viết nhằm làm môi trường giao tiếp giữa một hay nhiều tác vụ trên hệ thống máy tính với người dùng thì có thể được coi là một phần mềm viết trên môi trường web, ví dụ như các website thương mại điện tử, thực hiện giao dịch mua bán qua mạng và/hoặc cung cấp các dịch vụ trực tuyến khác.

Tuy nhiên, phần lớn website chỉ thuần túy làm mục đích quảng bá thông tin, do đó không được coi là phần mềm. Nếu việc xây dựng website không bao gồm thiết kế và xây dựng các tác vụ được tính toán bởi hệ thống máy tính mà chỉ liên quan đến xử lý đồ họa, dàn trang, sắp xếp thông tin thì công việc đó thuộc ngành nghề “thiết kế web”.

Ngược lại, nếu sản phẩm của doanh nghiệp bao gồm thiết kế và cài đặt các tác vụ được tính toán bởi hệ thống máy tính thì doanh nghiệp đó là doanh nghiệp “sản xuất phần mềm”. Công việc xây dựng phần mềm mang tính chất sản xuất nhiều hơn hơn, đòi hỏi cao hơn về nhân lực, quy trình và phương pháp quản lý. Đối với các phần mềm được xây dựng chạy trên môi trường web, “Thiết kế web” chỉ là một trong nhiều công đoạn của quy trình “sản xuất phần mềm”.

Sửa lần cuối:
ketoanducha12

ketoanducha12

Trung cấp
18/10/11
158
10
18
Hà Nội
ketoanducha.vn

Đúng là 4 năm đầu được miễn thuế TNDN bạn ạ, 15 năm sao là 10%. Bạn tham khảo luật này nhé. [09] - Luat_Thue_TNDN_14QH12_03062008.pdf

huyenthuongly

huyenthuongly

Chào thân ái!
2/6/11
199
6
18
Hà nôi
Ðề: Kế toán công ty phần mềm

Đúng là 4 năm đầu được miễn thuế TNDN bạn ạ, 15 năm sao là 10%. Bạn tham khảo luật này nhé. [09] - Luat_Thue_TNDN_14QH12_03062008.pdf
Theo luật thuế, thì những "doanh nghiệp thành lập mới theo dự án đầu tư" thì mới được miễn thuế, giảm thuế theo luật thuế thu nhập doanh nghiệp, còn doanh nghiệp mới thành lập hoạt động sản xuất phần mềm thì không thấy nhắc tới, như vậy mình thấy nghi ngờ về khoản miễn, giảm này quá???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA