Góp vốn điều lệ theo ND 102 và Luật doanh nghiệp - Chi phí lãi vay bị loại thuế

• Thread starter LyBangBang
  • Ngày gửi
L

LyBangBang

Guest
24/7/10
32
0
6
37
Hà Nội
1. Theo ND 102
Điều 6. Vốn điều lệ của công ty và số cổ phần được quyền phát hành của công ty cổ phần
1. Vốn điều lệ của công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên là tổng giá trị các phần vốn góp do các thành viên đã góp hoặc cam kết góp trong một thời hạn cụ thể và đã được ghi vào Điều lệ công ty.
2. Vốn điều lệ của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên là tổng giá trị số vốn do chủ sở hữu đã góp hoặc cam kết góp trong một thời hạn cụ thể và đã được ghi vào Điều lệ công ty.
3. Thời hạn mà thành viên, chủ sở hữu công ty phải góp đủ số vốn đã cam kết vào vốn điều lệ quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này không quá 36 tháng, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký bổ sung, thay đổi thành viên.
4. Vốn điều lệ của công ty cổ phần là tổng giá trị mệnh giá số cổ phần đã phát hành. Số cổ phần đã phát hành là số cổ phần mà các cổ đông đã thanh toán đủ cho công ty. Tại thời điểm đăng ký kinh doanh thành lập doanh nghiệp, vốn điều lệ của công ty cổ phần là tổng giá trị mệnh giá các cổ phần do các cổ đông sáng lập và các cổ đông phổ thông khác đã đăng ký mua và được ghi trong Điều lệ công ty; số cổ phần này phải được thanh toán đủ trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.
5. Số cổ phần được quyền phát hành của công ty cổ phần là số cổ phần mà Đại hội đồng cổ đông quyết định sẽ phát hành để huy động thêm vốn. Số cổ phần được quyền phát hành của công ty cổ phần tại thời điểm đăng ký kinh doanh là tổng số cổ phần do cổ đông sáng lập và các cổ đông phổ thông khác đã đăng ký mua tại thời điểm đăng ký kinh doanh và số cổ phần sẽ phát hành thêm trong thời hạn 03 năm, kể từ khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp và được ghi tại Điều lệ công ty.

Các member cho mình hỏi ?

- Theo Điều 6 Nghị định 102/2010/ND - CP
1. Theo đăng ký kinh doanh Vốn điều lệ là 50.000.000.000 ( 5.000.000 CP) thì theo quy định các thành viên phải góp đủ 50 tỷ trong 90 ngày đúng không ạ?
2. Theo Điều 84 Luật Doanh nghiệp qui định: “Các cổ đông sáng lập phải cùng nhau đăng ký mua ít nhất 20% tổng số cổ phần phổ thông được quyền chào bán và phải thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua trong thời hạn chín mươi ngày, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh " Nếu theo luật doanh nghiệp thì số vốn mà thành viên phải góp chỉ tương ứng với 20%*50 = 10tỷ.. Như vậy nếu theo luật thì số vốn góp mà cổ đông phải góp chỉ là 10tỷ sau 90 ngày, còn 80% còn lại thì phải huy động từ bên ngoài tối đa là 3 năm ? Như vậy theo luật vô hình dung đăng kí 50tỷ, các thành viên chỉ phải góp 10tỷ, Trên đăng kí kinh doanh ghi đầy đủ tên,số cổ phần của từng thành viên mà lại góp có 20%

Mục đích câu hỏi của mình để xác định số vốn điều lệ góp thiếu xác định chi phí lãi vay tương ứng bị loại khi tính thuế? Nhờ các bạn chỉ giúp . Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
1. Theo ND 102

Các member cho mình hỏi ?

- Theo Điều 6 Nghị định 102/2010/ND - CP
1. Theo đăng ký kinh doanh Vốn điều lệ là 50.000.000.000 ( 5.000.000 CP) thì theo quy định các thành viên phải góp đủ 50 tỷ trong 90 ngày đúng không ạ?
2. Theo Điều 84 Luật Doanh nghiệp qui định: “Các cổ đông sáng lập phải cùng nhau đăng ký mua ít nhất 20% tổng số cổ phần phổ thông được quyền chào bán và phải thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua trong thời hạn chín mươi ngày, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh " Nếu theo luật doanh nghiệp thì số vốn mà thành viên phải góp chỉ tương ứng với 20%*50 = 10tỷ.. Như vậy nếu theo luật thì số vốn góp mà cổ đông phải góp chỉ là 10tỷ sau 90 ngày, còn 80% còn lại thì phải huy động từ bên ngoài tối đa là 3 năm ? Như vậy theo luật vô hình dung đăng kí 50tỷ, các thành viên chỉ phải góp 10tỷ, Trên đăng kí kinh doanh ghi đầy đủ tên,số cổ phần của từng thành viên mà lại góp có 20%

Mục đích câu hỏi của mình để xác định số vốn điều lệ góp thiếu xác định chi phí lãi vay tương ứng bị loại khi tính thuế? Nhờ các bạn chỉ giúp . Thanks!

Vấn đề là theo Đăng ký kinh doanh, Điều lệ và Biên bản góp vốn thì các cổ đông sáng lập góp bao nhiêu %? Nếu các cổ đông sáng lập phải góp 30%, nhưng sau 90 ngày các cổ đông sáng lập mới góp đc 20% thì chi phí lãi vay đối với khoản vay tương ứng 10% còn thiếu sẽ không được trừ khi tính thuế TNDN. 70% còn lại mà sau 3 năm các cổ đông khác mới góp được 50% thì chi phí lãi vay đối với khoản vay tương ứng 20% còn thiếu sẽ không được trừ khi tính thuế TNDN.

Bạn phải tách vốn góp của các cổ đông sáng lập và vốn góp của các cổ đông khác để tính thời gian góp vốn sau đó tham chiếu theo luật mà thực hiện!

L

LyBangBang

Guest
24/7/10
32
0
6
37
Hà Nội
Vấn đề là theo Đăng ký kinh doanh, Điều lệ và Biên bản góp vốn thì các cổ đông sáng lập góp bao nhiêu %? Nếu các cổ đông sáng lập phải góp 30%, nhưng sau 90 ngày các cổ đông sáng lập mới góp đc 20% thì chi phí lãi vay đối với khoản vay tương ứng 10% còn thiếu sẽ không được trừ khi tính thuế TNDN. 70% còn lại mà sau 3 năm các cổ đông khác mới góp được 50% thì chi phí lãi vay đối với khoản vay tương ứng 20% còn thiếu sẽ không được trừ khi tính thuế TNDN.

Bạn phải tách vốn góp của các cổ đông sáng lập và vốn góp của các cổ đông khác để tính thời gian góp vốn sau đó tham chiếu theo luật mà thực hiện!

Trước tiên mình xin cảm ơn bạn đã trả lời giúp mình thắc mắc. Câu trả lời của bạn mình hiểu như sau:

1. Trong thời hạn 90 ngày mình dùng tỷ lệ góp vốn của cổ đông sáng lập làm mốc. Thời hạn 3 năm sử dụng cho tỷ lệ còn lại của cổ đông khác.
2. Mình hỏi thêm bạn 1 câu nữa nhé. Trên đăng ký kinh doanh, điều lệ, biên bản góp vốn đồng quy định tỷ lệ góp vốn và thời gian góp vốn của cổ đông sáng lập đúng ko bạn?

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
Trước tiên mình xin cảm ơn bạn đã trả lời giúp mình thắc mắc. Câu trả lời của bạn mình hiểu như sau:

1. Trong thời hạn 90 ngày mình dùng tỷ lệ góp vốn của cổ đông sáng lập làm mốc. Thời hạn 3 năm sử dụng cho tỷ lệ còn lại của cổ đông khác.
2. Mình hỏi thêm bạn 1 câu nữa nhé. Trên đăng ký kinh doanh, điều lệ, biên bản góp vốn đồng quy định tỷ lệ góp vốn và thời gian góp vốn của cổ đông sáng lập đúng ko bạn?

Tốt nhất thì thời gian góp vốn chỉ quy định trong Biên bản góp vốn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA