Thanh tra thuế yêu cầu DN phải áp dụng PP tính giá hàng tồn kho theo "pp bình quân gia quy

• Thread starter tam936
  • Ngày gửi
T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Công ty mình hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh VLXD. Vì có quá nhiều thứ mặt hàng và nhập xuất rất nhiều lần trong ngày nên để đơn giản về phương pháp tính giá hàng tồn kho thì mình áp dụng "PP bình quân cả kỳ dự trữ"; Khi thanh tra thuế vào làm việc thì nói là phương pháp này ko có và yêu cầu mình phải xác định lại giá theo bình quân gia quyền sau mỗi lần nhập, mình ko chịu thế là họ dòi áp dụng biện pháp cưởng chế và tính theo cách đó. mình thấy thật vô lý vì cái này do DN đăng ký từ đầu kỳ rùi mà ko biết sao họ lại nói là ko có "PP bình quân cả kỳ như thế chư"? Mọi người tư vấn giúp mình với. Theo PP bình quân cả kỳ dự trữ" này thì cuối kỳ mình mới xác định đc đúng chính xác giá vốn sau đó lập phiếu giá vốn đưa vào CP chứ sau mỗi lần xuất chưa xác định giá vốn, như thế có sai hay ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
tran ngoc mien

tran ngoc mien

Sơ cấp
8/5/09
23
0
1
51
Thanhhoa
Công ty mình hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh VLXD. Vì có quá nhiều thứ mặt hàng và nhập xuất rất nhiều lần trong ngày nên để đơn giản về phương pháp tính giá hàng tồn kho thì mình áp dụng "PP bình quân cả kỳ dự trữ"; Khi thanh tra thuế vào làm việc thì nói là phương pháp này ko có và yêu cầu mình phải xác định lại giá theo bình quân gia quyền sau mỗi lần nhập, mình ko chịu thế là họ dòi áp dụng biện pháp cưởng chế và tính theo cách đó. mình thấy thật vô lý vì cái này do DN đăng ký từ đầu kỳ rùi mà ko biết sao họ lại nói là ko có "PP bình quân cả kỳ như thế chư"? Mọi người tư vấn giúp mình với. Theo PP bình quân cả kỳ dự trữ" này thì cuối kỳ mình mới xác định đc đúng chính xác giá vốn sau đó lập phiếu giá vốn đưa vào CP chứ sau mỗi lần xuất chưa xác định giá vốn, như thế có sai hay ko?

Bạn à, chắc là bạn nghe không rõ hoặc bên Thuế nói chưa đúng: phương pháp tính giá bình quân gia quyền của cả kỳ dự trữ đó. Theo PP này được tính như sau:

Giá đơn vị bình quân của cả kỳ dự trữ = (Trị giá thực tế vật tư, SP, hàng hoá tồn kho đầu kỳ +Trị giá thực tế vật tư, SP, hàng hoá nhập kho trong kỳ)/(Số lượng vật tư, SP,hàng hoá tồn đầu kỳ+Số lượng vật tư, SP, hàng hoá nhập trong kỳ) (chắc bạn quá hiểu rùi). Bên thuế họ vốn khác với kế toán mà-sự áp đặt. Một phần là họ chỉ nghĩ đến việc kiểm tra chứ chưa nghĩ tới khối lượng công việc mà người kế toán, doanh nghiệp phải thực hiện. Khi sử dụng PP này tất nhiên là có mặt khiếm khuyết là:Không phản ánh kịp thời thông tin kế toán ngay mỗi lần phát sinh nghiệp vụ (xuất), và chỉ tính giá xuất vào cuối kỳ kế toán nên họ khó kiểm tra được vào các thời điểm khác. Họ cũng không thể bắt DN áp dụng theo PP tính giá bình quân gia quyền sau mỗi lần nhập được, vì các PP tính giá xuất hàng tồn kho là do mỗi doanh nghiệp tự chọn để phù hợp với đặc điểm SXKD của từng doanh nghiệp chứ, để làm sao vừa giảm khối lượng công việc, vừa có thể phản ánh kịp thời, chính xác giá hàng tồn kho. Có điều Doanh nghiệp của Bạn và cả Bạn nữa nên có mối quan hệ tốt với bên Thuế nhé.

T

TrinhLTT

Guest
Bạn cứ làm theo cách của bạn nhé, vì thực tế tính giá xuất kho bình quân gia quyền mình chỉ tính được vào cuối tháng và áp cho các phiếu xuất.

C

CaTinh

Trung cấp
5/12/09
72
0
6
long an
Chào bạn!
-Theo quy định tại chuẩn mực kế toán số 02: "Giá trị trung bình có thể tính theo thời kỳ hoặc mỗi lần nhập một lô hàng về, phụ thuộc vào tình hình doanh nghiệp".
-Bạn lưu ý phương pháp tính giá trị hàng tồn kho được áp dụng tính cho từng mặt hàng riêng biệt và phải nhất quán. Có nghĩa là mặt hàng A áp dụng nhập trước xuất trước, mặt hàng B áp dụng bình quân gia quyền cũng đúng, nhưng phải nhất quán khi áp dụng vì nếu thay đổi phải hồi tố rất cực.
Quy định của thuế về tính giá vốn hàng xuất kho thống nhất với kế toán nếu như bạn đáp ứng đầy đủ điều kiện về hóa đơn chứng từ, định mức hao hụt.
Như vậy là bạn đã bị thuế làm khó không đúng rồi?

T

tam936

Cao cấp
9/2/10
268
3
16
Ngọc Hồi, Kon Tum
Cảm ơn mọi người đã chia sẽ, thực tế thì mình áp dụng PP bình quân cả kỳ dự trữ nhất quán theo nhiều năm nay chứ ko phải là thay đổi trong kỳ, và vì nhiều mặt hàng và nhiều lần xuất nhập nên mình chọn PP này cho đỡ tốn nhiều công. Tuy nhiên vì mình dùng hoá đơn GTGT thay cho phiếu xuất/nhập kho và ko chú ý nên thỉnh thoảng bị âm kho tại một số ngày cố định nào đó (Vì thực tế nhập số lượng vào nhưng HĐ chưa về vì bên mình mua hàng nhập trong tháng cuối tháng bên bán mới xuất HĐ). Mà có lẽ thuế họ hành mình thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA