Ra đi hay ở lại

• Thread starter nhaquedideple_rathanhpho
  • Ngày gửi
nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Làm việc một thời gian tại một doanh nghiệp nào đó cũng vậy,ta thường có tình cảm(khiến ta không muốn ra đi), tất nhiên cũng có những vấn đề khiến ta không thể ở lại (vấn đề về tiền lương,khối lượng công việc, áp lực hoàn thành các công việc....).Theo các bạn thì ta có nên ở lại một doanh nghiệp mà họ chưa thể trả lương cho nhân viên (chậm 3 tháng),làm việc 1 mình kiêm nhiều công việc khác, nhưng đối xử với ta quá tốt không( họ đang gặp khó khăn trong kinh doanh)????????????????:pepsi:

Khóa học Quản trị dòng tiền
camchuong

camchuong

Sơ cấp
17/10/04
11
0
1
HT- HN
Nếu bác ở lại được thì phải nói là bác phải có một khả năng rất lớn về tài chính. Chứ riêng em, thì em chịu.

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
EM nghĩ suy cho cùng thì bác nghĩ quyền lợi của bác quan trọng nhất hay là công ty quan trọng hơn! Nếu bác thấy cái nào quan trọng hơn thì nên quyết định!Em cũng vửa rời khỏi một công ty như bác vậy,có điều em còn trẻ quan điểm của em thì"bản thân mình là quan trọng nhất" nên em đã quyết định ra đi

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Đã ngồi chung một con thuyền thì thuyền đắm ta cũng chìm theo(nhưng cố gắng làm sao đừng để thuyền chìm là tốt nhất khi đó ta sẽ rất tự hào và mọi người tự hào về ta).
Còn nếu không cùng chung thuyền thì nên rời bỏ con thuyền đó trước khi quá muộn.

C

can thi

Guest
4/2/06
7
0
0
279 NTP Q10
bác có thể cố gắng trụ lại được không? Bao giờ sức cùng lực kiệt thì hãy tính đến chuyện "rũ áo"

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
dangkhoaquan nói:
EM nghĩ suy cho cùng thì bác nghĩ quyền lợi của bác quan trọng nhất hay là công ty quan trọng hơn! Nếu bác thấy cái nào quan trọng hơn thì nên quyết định!Em cũng vửa rời khỏi một công ty như bác vậy,có điều em còn trẻ quan điểm của em thì"bản thân mình là quan trọng nhất" nên em đã quyết định ra đi
Cảm ơn bác nhé, có điều em đang cố gắng ở lại đây, - quan điểm của em thì coi công ty và quyền lợi của em như nhau, vừa muốn cty trụ vững vừa đảm bảo quyền lợi của mình.Em vừa lĩnh được lương 3 tháng (dồn), em cũng đã ' thử' xin nghỉ rùi nhưng họ lại giữ lại,....chẹp, biết làm sao được khi họ coi trọng mình, và em cũng được đảm bảo là "tăng lương", chẳng biết bao giờ thì lại được lĩnh, nhưng cấp trên hứa là dù có làm ăn thua lỗ thì cũng trả đủ lương cho bọn em. Hichic, tình trạng là như vậy đó...nhiều lúc em thấy sao mình tốt thế không biết...

Còn thật ra em chẳng có khả năng tài chính gì lớn đâu ạ, ban sáng ăn mì tôm nhà( mẹ mua), ban trưa ăn cơm cty(nuôi), tối ăn cơm nhà(mẹ chu cấp), đi làm = xe bus( 50.000đ/tháng) - Em đang là sinh viên học liên thông lên đại học. Lĩnh lương 1 tháng dùng trong nhiều tháng sau đó...nếu không đủ thì vay mượn thêm, đợi khi nào lĩnh lương thì trả thể...có những khi lĩnh được lương thì vừa đủ trả nợ... âu cũng là may mắn rùi....

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
IChiNoVa

IChiNoVa

Phu cà phê
2/4/05
134
4
18
Sòn Gài
www.xommuaban.vn
tranchan79 nói:
Còn nếu không cùng chung thuyền thì nên rời bỏ con thuyền đó trước khi quá muộn.

Hì hì, chán anh Chân trần (truồng) nhỉ, đã không chung thuyền thì rời thuyền nào cơ? thuyền ta ta cứ giương buồm mà chạy chớ.:friend:

C

can thi

Guest
4/2/06
7
0
0
279 NTP Q10
Sorry, tự nhiên thấy bài viết của mình hơi vô trách nhiệm.
Cho mình hỏi theo bạn Công ty đó liệu có tiềm năng không? Có thể vực dậy đựợc không? Nó thực sự yếu kém không thể cứu vãn được hay chỉ là tai nạn tạm thời. Và khi vực dậy rồi (nếu có thể thì) nó có cất cánh được không hay là chỉ sống thoi thóp?
Nếu cố gắng để cuối cùng nó thoi thóp thì bạn không nên bỏ thêm công sức vào đó làm gì, đồng thời với nghỉ việc là cố gắng phân tích cho sếp biết tình hình của công ty, tư vấn cho sếp biết thủ tục phá sản hay giải thể gì đó! Ha có đủ dũng khí làm việc này thì nhớ mang áo chống đạn nhé!
Nếu đây chỉ là những khó khăn tạm thời, cần “chung lưng đấu cật” để vượt qua thì Cty rất cần sự góp sức của bạn cho rất nhiều con người đó.

Nếu như đường đời bằng phẳng cả
Thì anh hùng hào kiệt có hơn ai

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
CHÚC BÁC thành công với quyết định của mình.Hy vọng sự cố gắng của bác sẽ được đền đáp xứng đáng:"gái có công thì chồng chẳng phụ"

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
dangkhoaquan nói:
CHÚC BÁC thành công với quyết định của mình.Hy vọng sự cố gắng của bác sẽ được đền đáp xứng đáng:"gái có công thì chồng chẳng phụ"
Nghe được mỗi câu đầu là tử tế thôi. Còn câu sau sao nghe giọng bác " sở khanh" thế? Nhung dù sao cũng cám ơn bác đã ủng hộ mình.:drummer:

Q

Quỳnh Nhi

Guest
13/1/06
4
0
0
Đà Nẵng
Theo tôi thì tài chính cũng quan trọng( không có thực sao vực được đạo), nhưng tình cảm quan trọng hơn bạn ạ. Trường hợp của tôi lại khác bạn: tôi làm cho một DN từ ngày khởi đầu khó khăn và làm đủ mọi việc, đến nay DN đó coi như đã tạm ổn về mặt tài chính cũng như tổ chức, thì đùng một cái họ bảo họ sẽ thuê kế toán khác. Trường hợp này các bạn sẽ làm gì?????

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Cám ơn bác canthi hỏi thăm, công ty mình chỉ gặp khó khăn trong giai đoạn hiện nay thôi( đánh giá khách quan đấy).Vì thực ra công ty mình cũng có tiềm lực đấy nhưng do khả năng kinh doanh và phương thức hoạt động không đúng nên dẫn đến sự không hiệu quả trong làm ăn, kèm theo sự không rõ ràng của nhiều khoản( phát sinh từ khi mình chưa vào làm...)....Hiện nay công ty đã dần "thay máu" - Theo cách nói của PGĐ, thay đổi từ bộ mặt công ty đến thành viên góp vốn, nhân viên...Thật ra trước đó cty mình đã đứng bên bờ vực giải thể...nhưng 'xếp' đã quyết định vực dậy cty và mong muốn mình góp sức.:dance2: (cty chỉ giữ lại 1 mình mình còn lại xa thải hết và thay mới). Mình cũng muốn làm việc lâu dài ở đây ....xét về mặt lương tâm.Do đó mình mới làm đến bây giờ, trong lúc 'xếp' gặp khó khăn mình không hề đòi hỏi gì...làm tròn nhiệmh vụ.Nhưng đến khi cty bắt đầu đi vào ổn định thì mình mới nghĩ đến chuyện ra đi :) ( theo mình nghĩ mình đã quá tình nghĩa rồi - 'xếp' cũng rất biết ơn mình vì điều đó)

To: Quynhnhi, bạn hãy hỏi kỹ lại xem cty tuyển kế toán khác (làm thay bạn để bạn được 'lên chức' chẳng hạn) hay là....bởi vì mình nghĩ khi công ty 'ăn lên làm ra' hay ổn định về tổ chức thường thì người ta sẽ nghĩ đến việc tuyển dụng thêm người làm " giúp bạn" đỡ mệt hơn và có điều kiện chuyên môn hoá trong công việc hơn chẳng hạn...đó đều là do yêu cầu công việc cả. Bời vì thường thì những nhân viên nào đã cùng trưởng thành cùng công ty thì sẽ được "xếp" ghi nhận mà! Như công ty mình cũng cần tuyển thêm nhân viên kế toán đấy, nhưng 'xếp' nói :" dù sau này có bao nhiêu kế toán đi chăng nữa nhưng em sẽ vẫn làm kế toán trưởng" - Không biết 'xếp' nói có thật lòng không- điều này chỉ có 'xếp' là biết rõ nhất - nhưng mình cũng thấy ' mát lòng' . Chúc bác cũng có được lòng tin của 'xếp' bác như tui.

N

Nguyenthithanhtu

Guest
24/3/06
0
0
0
48
Haiphong
Nếu thiên về mặt tình cảm thì bác quyết định ở lại. Còn nếu Công ty cũng không có tương lai thì tương lai của bác do bác tự quyết định

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
có lẽ mình thiên về tình cảm quá chăng?

Nhưng dù sao cũng cảm tạ các bác đã quan tâm và chia sẻ cùng tui.....
Chúc các bác hoàn thành tốt công việc được giao và ngày càng thăng tiến về chức vụ cũng như trong nghề nghiệp chuyên môn.......!

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Đã ngồi chung một con thuyền thì thuyền đắm ta cũng chìm theo(nhưng cố gắng làm sao đừng để thuyền chìm là tốt nhất khi đó ta sẽ rất tự hào và mọi người tự hào về ta).

Hiện tại tớ đang trong tình cảnh & có suy nghĩ giống thế, Là ai thì tớ ko bít, nhưng với tớ "ra đi hay ở lại" thật là khó khăn.

Con thuyền dù đã đi chung, biết là chìm ko cứu được (ngoại trừ phép màu của Chúa) vậy mà suốt tuần nay cứ trăn trở mãi ko nguôi.

Rời xa nơi đang làm việc với các đồng nghiệp, anh em gắn bó bao năm, bỏ trống căn nhà với bao kỷ niệm, bỏ cả môi trường chuyên nghiệp để lao vào với thử thách mới - một DN nghiệp mới, với môi trường mới, thế mà chưa được bao lâu lại phải đắn đo cân nhắc "ra đi hay ở lại". Thật băn khoăn bít dường nào.

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
:two:Tiền bạc rất quan trọng. Bởi nó đảm bảo cuộc sống cho chúng ta. Nhưng lòng trung thành, sự tận tuỵ, tận tâm; và nỗ lực cố gắng....là những nhân tố quyết định đến sự thành bại của bạn!. Nếu bạn là chủ 1 Doanh nghiệp, bạn có tiếp nhận 1 nhân viên vừa rời bỏ 1 cty chỉ vì cty đó đang gặp khó khăn ( cho dù nhân viên đó thực sự có năng lực). ..hãy làm như Nguyen Tu Anh của chúng ta vẫn nói: Sống trên đời cần có 1 tấm lòng để thấy điều ta cho đâu phải là ta mất!.

Chúc bạn có được sự lựa chọn đúng đắn!

---------------------------------
có thêm 1 người bạn là có thêm 1 niềm vui, có thêm 1 người bạn là có thêm 1 nỗi lòng.

Lostly

Lostly

Trung cấp
Hiện tại tớ đang trong tình cảnh & có suy nghĩ giống thế, Là ai thì tớ ko bít, nhưng với tớ "ra đi hay ở lại" thật là khó khăn.

Con thuyền dù đã đi chung, biết là chìm ko cứu được (ngoại trừ phép màu của Chúa) vậy mà suốt tuần nay cứ trăn trở mãi ko nguôi.

Rời xa nơi đang làm việc với các đồng nghiệp, anh em gắn bó bao năm, bỏ trống căn nhà với bao kỷ niệm, bỏ cả môi trường chuyên nghiệp để lao vào với thử thách mới - một DN nghiệp mới, với môi trường mới, thế mà chưa được bao lâu lại phải đắn đo cân nhắc "ra đi hay ở lại". Thật băn khoăn bít dường nào.

Đối với một người chủ DN khi khó khăn sẽ tìm cách giữ người bằng cách này hay cách khác, tình cảm, hoặc "bánh vẽ" là một trong những cách tương đối hiệu quả. Con thuyền đã chìm thì ta phải nhảy ra thôi. Một người làm việc chuyên nghiệp có thể sẵn sàng cho sự thay đổi, một người chủ doanh nghiệp giỏi cũng sẵn sàng cho việc người lao động bị thay đổi.

N

nguyenthuyhong

Guest
4/1/05
13
0
0
40
svketoan
Ôi phũ phàng vậy sao chị Quỳnh Nhi? Người ta đã muốn mình đi, mình ở lại còn có nghĩa lý gì? Họ đã "bạc tình bạc nghĩa" như vậy, nếu không phải bây giờ thì tương lai gần họ cũng đề nghị mình đi thôi. Rút lui để tìm cơ hội khác chẳng phải tốt hơn sao? Bắt đầu lại càng sớm, tổn thất càng ít mà.

L

Lê Thị Lan Anh

Guest
Tôi cũng có những kỷ niệm về công việc kế tốan kinh hoàng tương tự như vậy đó, tôi thì cũng 7 năm kinh nghiệm làm kế toán , vậy mà cũng có những phen dở khóc dở cười và có thể đêm đêm mơ thấy ác mộng rồi tự nhủ không hiểu vì sao mình lại theo đuổi nghiệp kế toán nữa, các Bác thử xem tôi làm như vậy có đúng không nha.
Tôi làm kế toán tổng hợp báo cáo thuế cho một công ty, khi tôi vào công ty thì sổ sách và báo cáo của công ty là một chiến trường của người đi trước để lại. Tôi nghĩ vì cuộc sống và mình sẽ gắn bó lâu dài với cty nên lao tâm khổ tứ để dọn dẹp chiến trường. Tất cả không suôn sẻ cho tới năm thứ 3 công ty bị quyết toán và có nhiều chi phí bị gạt ra, những chi phí không được hợp lý lắm vì đó là lệnh của GĐ. Vì công ty là TNHH nên vợ GĐ nghiễm nhiên quản lý công ty, Chị ấy nói với tôi, "tại sao mọi không ty khác không bị mà công ty tôi lại bị, đó là do kế toán thôi" Than ôi! Công ty hộat động chỉ muốn lỗ không có lời để trốn thuế mà lại keo kẹt nữa thì tôi biết phải làm sao. Sau nhiều làn giải trình không được tôi quyết định ra đi cho dù GĐ không muốn. Những cũng thật may mắn cho tôi sau khi ra đi tôi tìm được công việc tốt hơn và lương cao hơn nơi đó nhưng tôi không bao giờ xác định đó là bến đậu của mình. Các bạn cùng chia sẻ với tôi nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA