Hóa đơn VAT cho thuê xe cơ giới.

• Thread starter Nguyen Huu Binh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

Nguyen Huu Binh

Guest
11/3/06
4
0
0
47
Tp. HCM
Mình là dân ngoại đạo, mới lang thang trên net mới biết được trang web nay. Thanks các bác đã cung cấp cho mình rất nhiều kiến thức về kế toán. Các bác cho mình hỏi câu này nhé.
Công ty của mình mới thành lập hoạt động trong lãnh vực xây dựng. Mình có một người quen, cũng hoạt động trong lãnh vực xây dựng, đang công tác trong cơ quan nhà nước. Hiện người đó có một số loại xe cơ giới (là chủ sở hữu), và đang sử dụng để thi công trong công ty. Người đó muốn nhờ mình xuất HĐ GTGT (cho thuê ca xe máy) cho công ty của anh. Vậy mình cần phải làm như thế nào.
Anh đó nói, anh ký hợp đồng cho công ty mình thuê xe cơ giới, sau đó mình có thể viết HĐ cho công ty anh. Như vậy có được không?
Cám ơn các bác nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trước hết, bạn hãy xem công ty của mình có chức năng cho thuê xe, máy thi công trên Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh không? Nếu có rồi thì tại công ty đã có cái xe, máy thi công nào chưa? Đó là điều kiện cần phải có nếu bạn muốn viết hóa đơn ra.

Chúng ta sẽ trao đổi tiếp khi bạn đã có đủ hai điều kiện cần này.

N

Nguyen Huu Binh

Guest
11/3/06
4
0
0
47
Tp. HCM
Trong giấy phép đăng ký kinh doanh mình đâu thể ghi hết các chức năng hoạt động đâu. Mình chỉ ghi chung là Xây dụng công trình DD & CN, Cầu đường, hệ thống cấp thoát nước, san lấp mặt bằng... Mình cứ tưởng là cho thuê xe cơ giới cũng là một trong những hoạt động của ngành XD chứ.
Còn xe cơ giới thuộc về một người khác, ngưởi đó không có tên trong các sáng lập viên. Nhưng xe thì người ta giao cho công ty mình quản lý để cho thuê thôi.
Bạn cố gắng giúp mình nhé.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nguyen Huu Binh nói:
Trong giấy phép đăng ký kinh doanh mình đâu thể ghi hết các chức năng hoạt động đâu. Mình chỉ ghi chung là Xây dụng công trình DD & CN, Cầu đường, hệ thống cấp thoát nước, san lấp mặt bằng... Mình cứ tưởng là cho thuê xe cơ giới cũng là một trong những hoạt động của ngành XD chứ.
Trên Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh không thể ghi hết các chức năng hoạt động của công ty nhưng công ty bạn chỉ được sản xuất, kinh doanh trên những chức năng đã đăng ký ghi trên đó. Dù là chức năng có ghi một cách chung chung nhất thì người đọc vẫn phải hiểu cụ thể đó là những hoạt động gì.

Chức năng hoạt động của công ty bạn là: Xây dựng công trình dân dụng và công nghiệp. Sản phẩm của hoạt động này là những công trình, vật kiến trúc,... có trạng thái vật chất cụ thể.

Nhưng đối với hoạt động cho thuê xe cơ giới để phục vụ cho hoạt động xây dựng thì sản phẩm của nó là: dịch vụ, không có trạng thái vật chất cụ thể, sản phẩm của nó là thời gian cho thuê, một thứ vô hình.

Tuy cùng phục vụ cho hoạt động xây dựng nhưng sản phẩm tạo ra sẽ là hàng hóa, hoặc là dịch vụ. Khác nhau đấy chứ?

Nguyen Huu Binh nói:
Còn xe cơ giới thuộc về một người khác, ngưởi đó không có tên trong các sáng lập viên. Nhưng xe thì người ta giao cho công ty mình quản lý để cho thuê thôi.
Bạn cố gắng giúp mình nhé.
Nếu xe cơ giới không thuộc quyền sở hữu của công ty thì công ty phải có hợp đồng thuê tài sản của cá nhân. Cá nhân cho thuê tài sản phải mua hóa đơn bán lẻ trên Chi cục thuế để đóng thuế GTGT và thuế TNDN cho khoản thu nhập này. Khi đó, công ty mới có quyền sở hữu tài sản này và được tính vào chi phí hợp lý.

N

Nguyen Huu Binh

Guest
11/3/06
4
0
0
47
Tp. HCM
Như vậy, mình phải bổ sung thêm chức năng cho thuê xe cơ giới vào giấy phép ĐKKD mới được hả.
Trường hợp giống như bạn nói, nếu mình không có chức năng cho thuê xe cơ giới, mình ký HĐ thuê tài sản cá nhân thì có thể cho thuê xe rồi viết HĐ được không.
Thân.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nguyen Huu Binh nói:
Như vậy, mình phải bổ sung thêm chức năng cho thuê xe cơ giới vào giấy phép ĐKKD mới được hả.
Vâng!

Nguyen Huu Binh nói:
Trường hợp giống như bạn nói, nếu mình không có chức năng cho thuê xe cơ giới, mình ký HĐ thuê tài sản cá nhân thì có thể cho thuê xe rồi viết HĐ được không.
Thân.
Chức năng phải có trước, tài sản mới có sau. Quyết định chủ yếu cho việc viết hóa đơn là: ngành nghề đăng ký kinh doanh. Có tài sản thì mới có thể cho thuê được. Không lẽ tay không bắt giặc? Cho thuê xong thì phải viết hóa đơn ra để phản ánh doanh thu và thu được tiền. Phải đi tuần tự từng bước như vậy.

N

Nguyen Huu Binh

Guest
11/3/06
4
0
0
47
Tp. HCM
Thanks. Anh Nguyễn Tú Anh.
Chúc sức khỏe.

Trạng thái