Chi phí ngân hàng (không có hóa đơn)

• Thread starter nguyenvantan
  • Ngày gửi
N

nguyenvantan

Guest
16/11/04
6
0
0
43
hanoi
Chào các bạn!

Mình có một vấn đề lấn bấn mãi ma không giai quyết được, xin nhờ mọi người chỉ giúp:

Bên mình la công ty xuất khẩu. Khi khách hàng thanh toán, ngân hàng có sổ phụ và giấy báo có tài khoản ngoại tệ cho doanh nghiệp:
Trong báo có chỉ ghi số tiền còn lại mà doanh nghiệp mình thực nhận (đã trừ chi phí ngân hàng nước ngoài và ngân hàng trong nước), chi phí ngân hàng nuớc ngoài không ghi gì, không có chứng từ kèm theo
và chi phí ngân hàng trong nước ghi thêm ở phần chi tiết:
Thu phí ngân hàng: ...; VAT 10%. Nhu vây doanh nghiệp minh có được hạch toán chi phí ngân hàng nước ngoài không? chi phí ngân hàng trong nươc va thuế VAT có được hạch toán không? Nếu không thi mình phai làm thế nào để hạch toán cân đối sổ???
( Năm ngoái mình đã bị các bác ở chi cục thuế gạt phắt đi) như vậy đúng hay là sai??, mình đã làm công văn hỏi cục thuế Hà Nội, nhưng các bác ấy trả lời không rõ ).
Cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nguyenvantan nói:
doanh nghiệp minh có được hạch toán chi phí ngân hàng nước ngoài không?
Nếu có chứng từ đầy đủ để chứng minh ngân hàng nước ngoài trừ vào giá trị tiền hàng của DN.

nguyenvantan nói:
chi phí ngân hàng trong nươc va thuế VAT có được hạch toán không?
Cái này thì được quá đi ấy chứ!

nguyenvantan nói:
Nếu không thi mình phai làm thế nào để hạch toán cân đối sổ???
Phải rút bớt giá trị phần khách hàng thanh toán vào chỗ chi phí đó, phải thu hồi từ khách hàng khoản này nếu bị trừ nghéo mà điều khoản thanh toán trên hợp đồng không có. Rút kinh nghiệm từ lần sau, tính luôn chi phí cho khoản không có chứng từ vào giá trị hàng bán nhé!

nguyenvantan nói:
mình đã bị các bác ở chi cục thuế gạt phắt đi) như vậy đúng hay là sai??
Nếu không có chứng từ để chứng minh cho nghiệp vụ đó thì bác gạt ra là đúng rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA