Phương pháp tính giá hàng tồn kho.

• Thread starter BinhLeClick007
  • Ngày gửi
B

BinhLeClick007

Guest
Trong kỳ kế toán DN có thể sử dụng cùng lúc nhiều phương pháp tính giá xuất hàng tồn kho như sau :

Trường hợp 1 :
1. Nguyên liệu, vật liệu sử dụng phương pháp : Nhập trước - xuất trước
2. Công cụ, dụng cụ sử dụng PP : Nhập sau - xuất trước
3. Hàng hoá sử dụng PP : Đơn giá bình quân.

Trường hợp 2 :
Nếu DN KD 3 mặt hàng khác nhau. Mỗi mặt hàng sử dụng một phương pháp tính giá xuất hàng tồn kho khác nhau.

Như vậy với các trường hợp trên CQ Thuế có chấp nhận không ? Hay chỉ sử dụng thống nhất một PP tính giá xuất hàng tồn trong kỳ kế toán.

Mong các Pác hội ý giúp.

Xin cảm ơn !!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NTAC

Guest
Về nguyên tắc thì được nhưng sao ban cứ làm phức tạp cho công việc vây ?

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
Chẳng có luật nào là cấm cả, tuy nhiên chỉ cần chọn một trong các phương pháp thôi. Phương pháp nào phù hợp với công ty bạn nhất thì áp dụng.

T

Tigerbeer

Guest
Theo mình hiểu thì bạn có thể áp dụng cùng 1 lúc nhiều phương pháp tính giá. Tuy nhiên việc áp dụng phải consistent trong 1 kỳ (thường là 1 năm) kế toán. Bạn không thể đầu kỳ thì dùng FIFO, giữa năm thì dùng LIFO, cuối năm thì dùng bình quân gia quyền được.

www.vietauditors.com.vn

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
BinhLeClick007 nói:
Trong kỳ kế toán DN có thể sử dụng cùng lúc nhiều phương pháp tính giá xuất hàng tồn kho như sau :

Trường hợp 1 :
1. Nguyên liệu, vật liệu sử dụng phương pháp : Nhập trước - xuất trước
2. Công cụ, dụng cụ sử dụng PP : Nhập sau - xuất trước
3. Hàng hoá sử dụng PP : Đơn giá bình quân.

Trường hợp 2 :
Nếu DN KD 3 mặt hàng khác nhau. Mỗi mặt hàng sử dụng một phương pháp tính giá xuất hàng tồn kho khác nhau.

Như vậy với các trường hợp trên CQ Thuế có chấp nhận không ? Hay chỉ sử dụng thống nhất một PP tính giá xuất hàng tồn trong kỳ kế toán.

Mong các Pác hội ý giúp.

Xin cảm ơn !!!
Bạn làm rắc rối thế cũng được, nhưng phải đảm bảo yêu cầu thống nhất. Thứ nhất là trong một kỳ kế toán. Thứ hai là cũng một loại, một kiểu, và thứ ba là bạn phải tìm đầy đủ các lý do để chứng minh với cơ quan thuế là mình làm đúng, yêu câu thứ 3 hay lắm đó.

H

hoabattu0901

Guest
2/3/06
73
0
6
41
Nha Trang
nmh_phocu nói:
và thứ ba là bạn phải tìm đầy đủ các lý do để chứng minh với cơ quan thuế là mình làm đúng, yêu câu thứ 3 hay lắm đó.

Thế anh có những lý do cụ thể nào mà anh đã gặp không? cho em học hỏi với. Theo ý kiến của em thì trong một doanh nghiệp chỉ được áp dụng duy nhất một phương pháp tính giá trị đối với tất cả các loại hàng tồn kho mà thôi.

Cuộc sống luôn có những thử thách

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
nmh_phocu nói:
Bạn làm rắc rối thế cũng được, nhưng phải đảm bảo yêu cầu thống nhất. Thứ nhất là trong một kỳ kế toán. Thứ hai là cũng một loại, một kiểu, và thứ ba là bạn phải tìm đầy đủ các lý do để chứng minh với cơ quan thuế là mình làm đúng, yêu câu thứ 3 hay lắm đó.
Huynh nói đúng lắm
bạn làm thế nào cũng được miễn sao giữ cho đúng giá trị và số lượng thực tế
Đừng áp dụng nhiều pp quá
Cơ quan thuế sẽ có lý do để nghi ngờ bạn gian lận
theo mình bạn đổi hết về pp bình quân giá quyền đi vừa phổ thông vừa dễ làm
nói cho thật nét thì 2 pp:NTXT-NTXS trên cũng là trường hợp đặc biệt của BQGQ thôi

J

Jan

Guest
10/1/06
29
0
0
Đảo Bán Nguyệt.
Làm ơn cho mình hỏi, khi xuất điều chuyển kho thì ngoài việc ghi phiếu điều chuyển, bút toán tương ứng sẽ là gì?
VD: Mình muốn chuyển 5 tấn xi măng từ kho A sang kho B,vậy thì bút toán cho nghiệp vụ này sẽ là như thế nào? Mình mới làm kế toán kho nên còn nhiều điều chưa rõ, mong mọi người giúp mình với!
Có thể nào ghi Nợ TK156B Có TK156A không?

Cảm ơn mọi người nhiều!

Sửa lần cuối:
I

israel

Guest
22/5/06
8
1
0
Long An
Khi có nhiều kho hàng,trước tiên cần đặt cho mỗi kho 1 mã.
VD:Kho chính mã 15611,kho thứ 2 là 15612,kho thứ 3 là 15613.
-Xuất điều chuyển từ kho chính sang kho thứ 2: N15612 / C15611
-Hoặc từ kho thứ 2 sang kho thứ 3 :N15613 /C15612.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA