Cách hạch toán tiền phạt thuế

• Thread starter thutd
  • Ngày gửi
T

thutd

Guest
27/4/10
6
0
0
35
Binh duong
Các bác cho em hỏi cái. Cty em bị nộp phạt tiền thuế , cái chi phí đó em có được hạch toán vào chi phí không , và các bác chỉ giáo cho em cách hạch toán đóng phạt tiền thuế với nhé.thanhks you các bác

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoan90

Sơ cấp
27/12/09
3
0
0
33
hải dương
Chắc là hạch toán vào 811 đấy
Nhưng khoản này ko được tính vào chi phí được trừ đâu, khi tính thuế TNDN sẽ bị tách ra thui

H

hthichgiao

Cố vấn web ketoan
Các bác cho em hỏi cái. Cty em bị nộp phạt tiền thuế , cái chi phí đó em có được hạch toán vào chi phí không , và các bác chỉ giáo cho em cách hạch toán đóng phạt tiền thuế với nhé.thanhks you các bác

Nợ TK 811
Có TK 111,112

cuối năm QT thuế TNDN thì chi phí này không được tính vào chi phí hợp lý

D

diepngo

Sơ cấp
28/7/11
14
0
1
Hà Nội
Hạch toán các khoản phạt vi phạm hành chính

Tháng vừa rồi công ty em bị phạt do nộp chậm tờ khai. Vậy hạch toán như thế nào cho đúng ạ? Và khi khai chi phí tính thuế TNDN quý 3 em có cần loại bỏ luôn khoản này không hay đến lúc quyết toán cuối năm mới bỏ ra. Anh chị nào biết chỉ giúp em với

A

angel qui

Guest
6/10/11
1
0
0
can tho
No TK 811
Co TK 111,112
Cho hoi?
Cho bieu tang hach toan nhu the nao?

C

canhchimtudo

Sơ cấp
7/9/11
13
0
1
Binh Duong
Theo mình thì thế này:
Cho dù cty bạn có hoạt động tốt đến đâu đi nữa thì cũng có các chi phí không hợp lý. Vì vậy bạn nên lập 1 tài khoản con không hợp lý. Vd: 642xxxx, 811xxx để theo dõi riêng các khoản này. Đưa vào 811 mẹ không sai nhưng nếu 811 có nhiều phát sinh thì lúc muốn tìm ra các chi phí không hợp lý sẽ mất thời gian hơn.
N: 642xxx / 811xxx
C: 111/112
PS: Tất cả các loại tiền phạt đều thuộc chi phí không hợp lý bạn ạ.

No TK 811
Co TK 111,112
Cho hoi?
Cho bieu tang hach toan nhu the nao?

Biếu tặng là lấy sản phẩm cty bạn đem tặng hay là mua quà/ vật gì đó rồi đem tặng?Vì 2 hình thức này hạch toán khác nhau.

Sửa lần cuối:
C

canhchimtudo

Sơ cấp
7/9/11
13
0
1
Binh Duong
-> cái này có vơ đũa cả nắm thế được ko nhỉ?

Bạn nên hiểu thế nào là phạt nhé! Phạt có nghĩa là khi bạn đã làm gì đó vi phạm với luật kế toán, thông tư, nghị định hoặc các luật do nhà nước ban hành. Khi bạn vi phạm thì sao bạn hạch toán hợp lý được. VD: sếp bạn lái xe cty bị phạt, sếp bạn muốn dùng tiền cty để trả. Vậy bạn hạch toán hợp lý? Vì vậy tất cả các khoản phạt đều không hợp lý bạn ạ. Không tin bạn thử làm công văn gửi cục thuế nơi cty bạn đóng trụ sở xem họ trả lời thế nào về khoản phạt nhé!
PS: Bạn thử liệt kê xem khoản phạt nào được đưa vào hợp lý cho mình và mọi người xem nào!:014:

Sửa lần cuối:
N

nuhoatra

Guest
11/1/11
1
0
0
Tp Ho Chi Minh
Thế phạt vi phạm hành chính về thuế mình có được hạch toán vào TK 333.9 và 421 không? Sao lại phải hạch toán vào 811?

C

canhchimtudo

Sơ cấp
7/9/11
13
0
1
Binh Duong
Thế phạt vi phạm hành chính về thuế mình có được hạch toán vào TK 333.9 và 421 không? Sao lại phải hạch toán vào 811?

Ây dza, đã bảo là phạt thì bất kể là phạt gì thì cũng là chi phí không hợp lý. Ở trên các bác đã chỉ cách hạch toán rồi. Cứ Nợ TK 811xx. Có TK 111,112 mà đưa vào bạn ạ.

Hồi đầu tháng 9 mình có tham dự khóa học về các chính sách mới, TT mới. Hôm đó Ông Nguyễn Văn Phụng, ông Phạm Đình Thi - Phó Vụ trưởng Vụ Chính sách Thuế (Bộ Tài chính) có nói rằng hiện Vụ đang đề xuất các vi phạm hành chính về việc nộp chậm thuế sẽ không gọi là nộp phạt nữa mà là nộp lãi. ( Vì mình nộp chậm thì bị tính lãi). Nếu tính lãi như vậy thì DN sẽ được đưa vào chi phí hợp lý. Nhưng nếu được thông qua thì cũng phải năm 2012. Còn giờ thì vẫn là "phạt" nên sẽ bị coi là bất hợp lý.

PS: Mình thấy các cty lớn họ hay tạo ra TK con của 642 để chứa các chi phí không hợp lý hơn là đưa vào 811.

Sửa lần cuối:
hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Bạn nên hiểu thế nào là phạt nhé! Phạt có nghĩa là khi bạn đã làm gì đó vi phạm với luật kế toán, thông tư, nghị định hoặc các luật do nhà nước ban hành. Khi bạn vi phạm thì sao bạn hạch toán hợp lý được. VD: sếp bạn lái xe cty bị phạt, sếp bạn muốn dùng tiền cty để trả. Vậy bạn hạch toán hợp lý? Vì vậy tất cả các khoản phạt đều không hợp lý bạn ạ. Không tin bạn thử làm công văn gửi cục thuế nơi cty bạn đóng trụ sở xem họ trả lời thế nào về khoản phạt nhé!
PS: Bạn thử liệt kê xem khoản phạt nào được đưa vào hợp lý cho mình và mọi người xem nào!:014:
Thế tiền phạt do vi phạm hợp đồng có được gọi là 1 khoản tiền phạt ko bạn? Khoản này được tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN nhé!
TT130.2008 ghi rất rõ tại Phần C -Mục V. THU NHẬP KHÁC
11. Chênh lệch giữa thu về tiền phạt, tiền bồi thường do bên đối tác vi phạm hợp đồng kinh tế sau khi đã trừ khoản bị phạt, bị trả bồi thường do vi phạm hợp đồng theo quy định của pháp luật.
Vì vậy ko thể nói tất cả các khoản phạt đều ko hợp lý được mà chỉ là các khoản vi phạm hành chính:
Cũng tại TT130 Phần C-Mục IV khoản 2.Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
2.29. Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính bao gồm: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm chế độ kế toán thống kê, vi phạm pháp luật về thuế và các khoản phạt về vi phạm hành chính khác theo quy định của pháp luật.

C

canhchimtudo

Sơ cấp
7/9/11
13
0
1
Binh Duong
TT130.2008 ghi rất rõ tại Phần C -Mục V. THU NHẬP KHÁC
11. Chênh lệch giữa thu về tiền phạt, tiền bồi thường do bên đối tác vi phạm hợp đồng kinh tế sau khi đã trừ khoản bị phạt, bị trả bồi thường do vi phạm hợp đồng theo quy định của pháp luật.

Thế tiền phạt do vi phạm hợp đồng có được gọi là 1 khoản tiền phạt ko bạn? Khoản này được tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN nhé!

Vì vậy ko thể nói tất cả các khoản phạt đều ko hợp lý được mà chỉ là các khoản vi phạm hành chính:

OMG! Trong trường hợp này thì bạn đúng!
Nhưng bạn dẫn giải không chính xác ở đây "11. Chênh lệch giữa thu về tiền phạt, tiền bồi thường do bên đối tác vi phạm hợp đồng kinh tế sau khi đã trừ khoản bị phạt, bị trả bồi thường do vi phạm hợp đồng theo quy định của pháp luật.". Ở mục này bạn phải hiểu là tiền bạn thu về do được bồi thường khi đối tác của bạn trả cho bạn. Chứ bạn không thể hiểu nó là tiền bạn phải bỏ ra để đền bù.
Còn theo mục IV phần C thông tư 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 thì không có chỗ nào nhắc tới mục vi phạm hợp đồng cả nên người ta sẽ tự hiểu là nếu có đầy đủ chứng từ hợp lệ thì vẫn được đưa vào CP hợp lý.

P/S:Mà nay TT 130 được thay thế bằng TT18 rồi bạn ạ. TT18 có nhiều điểm khác và cụ thể hơn.

Sửa lần cuối:
N

ngo van thanh

Sơ cấp
9/3/10
15
0
1
38
tphcm
Bạn nên hạch toán vào lợi nhuận sau thuế di bạn. vì các khoảng này phạt do vi phạm thì phải xử lý người vipham như kế toán làm sai chẵn hạn. nhưng mình làm kế toán mà để phạt mình sau được đúng hok hiiiiiiiihiiiiiiiiii. nên bạn hạch toán vào lợi nhuận sau thuế hiiiiiiihiiiiiiiiii. Nhưng phải giải trình cho hội đồng thành viên nhé hiiiiiiiiiiihiiiiiiiiiii

hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
OMG! Bạn đúng ở điểm này!Đúng là mấy vi phạm hợp đồng thì được tính vào hợp lý.hehe
PS: Trong trường hợp vi phạm hợp đồng thì chính xác phải gọi là tiền bồi thường do vi phạm hợp đồng chứ không gọi là phạt được.
Thôi thôi, ko tranh luận với bạn nữa, vì nội dung này nằm ngoài chủ đề, ko khéo lại bị phạt vì xen ngang,hehe.
Coi cái này nè bạn:tiền phạt vi phạm hợp đồng tính vào đâu
nữa này:http://www.webketoan.vn/forum/ke-toan-cac-phan-hanh-khac/phat-vi-pham-hop-dong-119103.html

C

canhchimtudo

Sơ cấp
7/9/11
13
0
1
Binh Duong
M

meobaoluc

Guest
5/1/10
3
0
1
40
hcm
Bạn hạch toán vào TK 811.Tính bình thường nhưng cuối năm khi lên mẫu 03 TNDN thì bạn loại bỏ chi phí đó ra.Và nhớ khi tính 821 phải trừ khoản này ra nha.

L

LAM ANH MY

Sơ cấp
8/8/11
12
1
0
pleiku
Ðề: Cách hạch toán tiền phạt thuế

Chào cả nhà
Cho em hỏi là bên công ty bị phạt do cắt mạng Internet VNPT sớm trước thời hạn mà vẫn nằm trong thời hạn được khuyến mãi nên bên VNPT đòi bbooif thường tiền khuyến mãi đó và có xuất hóa đơn GTGT cho bên em số tiền trước thuế : 319.091Đ, VAT: 31.909, tổng tiền là 351.000 vậy em phải định khoản như thế nào. Hóa đone này em có được cho vào báo cáo thuế tháng không ạ.
meobaoluc có nói là tính bình thường nhưng cuối năm lên 03 TNDN lại loại ra là sao khi tính thuế TNDN không được cho vào ạ,

H

hieuchi89

Guest
20/4/11
13
0
1
34
Ha noi

Theo mình đây là 1 khoản vi phạm hợp đồng kinh tế nên bạn đưa vào 811
Nợ TK 811: 319.909
Nợ TK 13311: 31.909
Có TK 111/112: 351.000

D

dinhthienduong

Guest
24/9/11
1
0
0
41
Quảng Trị

Theo tôi như thế này mới đúng nhé:
Khi nhận được giấy nộp phạt hạch toán :
N 811
C 3388 hoặc 3339
Khi nộp hoặc chuyển tiền "phạt" hạch toán :
N 3388 hoặc 3339
C 111, 112
Cuối năm hạch toán
N 911
C 811
C 421
N911
Đây mới là hạch toán đúng thứ tự, đúng theo chuẩn mực và theo các quy định về hạch toán thuế.
Chúng ta không nên bàn cãi nữa.
Còn nếu ai nhác quá thì Định khoản như sau :
N 421
C111,112.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA