Về hủy hóa đơn

• Thread starter daredevil
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
D

daredevil

Guest
1/12/05
22
0
1
Hà Nội
Em xin chào cả nhà!

Em có một thắc mắc muốn cả nhà giúp em. Chẳng là công ty em làm kế toán bằng máy, xuất hóa đơn cũng bằng máy và hóa đơn do công ty tự in, trường hợp xuất hóa đơn sai mà khách hàng sau khi nhận hóa đơn, phát hiện ra sai giá hoặc cần điều chỉnh lại nên trả lại hóa đơn thì bọn em phải làm nhập lại hàng đã xuất hóa đơn vào máy, in ra phiếu nhập lại kẹp cùng với liên đỏ bị gạch đi vì hủy. Cho em hỏi là trường hợp như vậy thì có được gạch 2 liên trắng và liên xanh không và có được coi là hủy hóa đơn không? Theo em thì đây là trường hợp hủy hóa đơn, nhưng khi em hỏi một chị thì chị ấy bảo là động tác nhập lại hàng vào máy thì vẫn dùng hóa đơn nên không phải hủy.
Xin các anh chị nếu có văn bản nào nói rõ về xuất hóa đơn bằng máy, hủy hóa đơn xin gửi cho em theo địa chỉ email: stick_and_carot@yahoo.com.
Em xin cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyễn Thị Bích Liên

Guest
16/2/06
10
0
1
48
P213 C4 Thái Thịnh
Theo mình thì đây cũng vẫn là trường hợp hủy hóa đơn. Bạn sẽ phải xuất lại hóa đơn khác cho khách đúng ko? Bạn thử tham khảo thêm mọi người nhé. Chúc thành công!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hóa đơn do công ty tự in phải được Bộ tài chính cho phép thì hóa đơn đó mới hợp lệ.

Hóa đơn của bạn khi in ra có theo seri liên tiếp không? Sau khi in hóa đơn rồi thì có thể chỉnh sửa được số seri cho hóa đơn khác không? Nếu mỗi hóa đơn chỉ có một số seri thì bạn phải làm động tác hủy khi có sự sai sót trên hóa đơn, động tác đó là: gạch chéo cả ba liên và lưu lại cả ba liên trên quyển hóa đơn tự đóng nhé!

H

HoangHaVan

Guest
21/2/06
90
0
0
TP.HCM
Làm trên máy tính thì nhập vào, rồi xuất ra lại.
Nhưng về sử dụng hoá đơn thì bạn vẫn phải hủy. Nhớ làm biên bản hủy cho bên mua hàng ký ,vì khách hàng đã ký nhận mua hàng rồi, đúng ko?, Bạn nhớ đính kèm biên bản huỷ cùng với 3 liên hoá đơn huỷ đó trong file lưu hoá đơn để giải trình cho mấy ông thuế.

D

daredevil

Guest
1/12/05
22
0
1
Hà Nội
Cám ơn các bác, có nghĩa là trường hợp của em vẫn phải gạch hủy trên cả 3 liên rồi. Khi nhập lại thì hệ thống tự định khoản ngược lại bằng cách ghi âm các khoản tiền rồi áp vào khoản tiền dương mà trước đó đã được ghi nhận là bán hàng, bằng cách này sẽ triệt tiêu được số tiền trên tài khoản giá vốn, công nợ và thuế, giá vốn.
Em mới hành nghề nên chưa biết hết và chưa hiểu hết được quy tắc cũng như quy định về cách ghi các bút toán. Em xin hỏi là những tài khoản nào được phép ghi âm và những tài khoản nào không được phép ghi âm. Nếu không được phép ghi âm thì chúng ta phải xử lý như thế nào, các bác giúp em với. Em cám ơn nhiều nhiều.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn phân biệt ghi âm bút toán để điều chỉnh sửa sai khác với ghi âm TK. Thực ra thì những TK có kết cấu chỉ dư Nợ, dư Có thì số dư cuối kỳ cũng không xảy ra trường hợp âm . Nếu âm chẳng qua là mình hạch toán không đúng số dư và số phát sinh.
Trường hợp bạn hay gặp nhất trong ghi âm là các TK : 214 hay TK đuôi 9 trên bảng cân đối kế toán . Những TK này có kết cấu dư Có nhưng trên bảng CĐKT thì ghi bên Tài Sản và ghi âm.

H

hoangvudb

Guest
30/11/05
57
0
0
39
đà nẵng
www.hvcpro.com
Hóa đơn do công ty tự in phải được Bộ tài chính cho phép thì hóa đơn đó mới hợp lệ.
Hóa đơn của bạn khi in ra có theo seri liên tiếp không? Sau khi in hóa đơn rồi thì có thể chỉnh sửa được số seri cho hóa đơn khác không? Nếu mỗi hóa đơn chỉ có một số seri thì bạn phải làm động tác hủy khi có sự sai sót trên hóa đơn, động tác đó là: gạch chéo cả ba liên và lưu lại cả ba liên trên quyển hóa đơn tự đóng nhé!

D

daredevil

Guest
1/12/05
22
0
1
Hà Nội
Em xin anh LeQuangHuy giải thích kỹ hơn một chút cho em về vấn đề ghi âm bút toán điều chỉnh khi mình làm sai. Cụ thể là trường hợp TK chi phí, doanh thu, giá vốn, em có nghe ai đó nói (vì em chưa gặp trường hợp này và mới đi làm kế toán) là tài khoản chi phí không được phép ghi âm bút toán mà phải ghi qua tài khoản trung gian, còn những TK khác thì em không rõ là nó có được phép ghi âm hay không? Mong anh giải thích giùm em với, anh có thể lấy ví dụ cụ thể cho em dễ hiểu chút không?
Em cám ơn anh và cả nhà.

xhongball

xhongball

Guest
4/10/05
85
0
0
TPHCM
Chào bạn,
Nếu nhập hàng vào và làm lại thủ tục xuất hàng ra như bạn nói thì không phải là huỷ hóa đơn, mà không phải hủy hóa đơn thì hoàn toàn không có việc gạch hóa đơn liên đỏ hay liên xanh gì hết
Thân

H

hoahth80

Guest
22/11/05
49
0
0
44
Hải Phòng
xhongball nói:
Chào bạn,
Nếu nhập hàng vào và làm lại thủ tục xuất hàng ra như bạn nói thì không phải là huỷ hóa đơn, mà không phải hủy hóa đơn thì hoàn toàn không có việc gạch hóa đơn liên đỏ hay liên xanh gì hết
Thân
Hình như xuất hoá đơn trên máy thì việc huỷ hoá đơn sẽ không có nếu nghiệp vụ đó phát sinh và xảy ra ngay lúc đó vì đã 1 lần hoahth80 gặp phải trường hợp này : đơn vị xuất hoá đơn đó tự bỏ hoá đơn sau khi đã in và xuất lại hoá đơn khác...(hoá đơn có số seri liền kề nhau)

D

daredevil

Guest
1/12/05
22
0
1
Hà Nội
xhongball nói:
Chào bạn,
Thân

Em không hiểu, nếu hóa đơn đỏ không được giao cho khách hàng mà mình giữ lại thì sao lại không được coi là hủy?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA