Hạch toán thế nào đây ?

• Thread starter winter
  • Ngày gửi
W

winter

Guest
13/3/06
46
0
0
Vungtau
em xin chào các bác !
em là thành viên mới toanh - loay hoay mãi mới tìm ra được trang web này của các bác , hay ghê !
các bác ơi giúp em với .
công ty em chuyên cho thuê máy móc, thiết bị , khi cung không đủ cầu công ty em se đi thuê ngoài , chỉ thuê mày móc , không thuê thợ vận hành, không bao chi phí xăng dầu. khi cho thuê lại sẽ bao gồm mày móc , thếit bị, thợ vận hành + chi phí vận hành. ( khi đi thuê thánh toán theo ca máy, làm bao nhiêu ca xuất hoá đơn theo ca )
khi đó em hạch toán :
- thuê thiết bị
Nợ 632
nợ 1331
có 111/131
- chi phí xăng dầu
Nợ 6277
nợ 1331
có 111/131
- chi phí nhân công
Nợ 622
co 334
Các bác ơi em hạch toán thế có đúng không ? em mới gặp thầy giáo cũ của em , thầy em bảo nên hạch toán như TSCĐ thuê Tài chính hoặc đưa vào 627 . em rối quá , các bác tư vấn giúp em với ! :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

long_nh2000

Guest
10/3/06
11
0
0
44
TP HCM
Chao Winter

Có hai trường hợp :

Nếu bạn thuê tài sản này liên lục thì nên đưa vào trong tài sản thuê Ngoài , tính khấu hao bình thường.
Trường hợp này có thể là bạn thuê không thường xuyên phải không, nếu phát sinh thì thuê. như vậy là cách hạch toán của bạn có vấn đề rồi.

Khi thuê thì thạch toán :

Nợ 6277 (chí phí thuê ngoài)
Nợ 133 Thuế GTGT
có 331/111,112...
Lương CN :
Nợ 622/có 334

CHi phí xăng dầu :
No 6272
Nợ 1331
có 3311, 111,112

W

winter

Guest
13/3/06
46
0
0
Vungtau
cam ơn ban nhé ! mình sẽ phải kiểm tra lại rồi .
ah ! winter còn có một trương hợp nữa muốn hỏi :
* nếu như năm nay mình phát hiện ra sổ sách năm trước bị sai do phân bổ chi phí trả trước nhiều hơn giá trị cần phân bổ , vậy mình nên điều chình sổ sách như thế nào đây ah ?
* và sổ kế toán tiền mặt không khớp với sổ quỹ tiền mặt phải điều chỉnh như thế nào đây ah ?

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
winter nói:
cam ơn ban nhé ! mình sẽ phải kiểm tra lại rồi .
ah ! winter còn có một trương hợp nữa muốn hỏi :
* nếu như năm nay mình phát hiện ra sổ sách năm trước bị sai do phân bổ chi phí trả trước nhiều hơn giá trị cần phân bổ , vậy mình nên điều chình sổ sách như thế nào đây ah ?

Tính ra coi số sai chính xác là bao nhiêu, điều chỉnh trực tiếp trên BCTC năm và trên quyết tóan thuế TNDN năm. (Bạn phải có một sổ tay chi tiết về vấn đề này, để sau này còn giải thích với Thuế vể số chênh lệch giữa sổ sách và BCTC năm)

winter nói:
* và sổ kế toán tiền mặt không khớp với sổ quỹ tiền mặt phải điều chỉnh như thế nào đây ah ?
Tìm coi sổ nào bị sai thì sửa theo sổ đúng. (Sổ đúng là sổ có chứng từ gốc để chứng minh cho các nghiệp vụ thu chi).

W

winter

Guest
13/3/06
46
0
0
Vungtau
nhung bút toan hạch toán như the nao để điều chỉnh giữa 2 sổ ? còn BCTC cũ năm 2004 thi phai làm lai ahh ? em đã điều chỉnh rôi nhưng em sợ minh điều chỉnh không đúng. các bác hướng dẫn em cụ thê mot chút nhé - em moi chuyen nghề nên nhieu cái em con chưa biết lắm ạh.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
winter nói:
nhung bút toan hạch toán như the nao để điều chỉnh giữa 2 sổ ? còn BCTC cũ năm 2004 thi phai làm lai ahh ? em đã điều chỉnh rôi nhưng em sợ minh điều chỉnh không đúng. các bác hướng dẫn em cụ thê mot chút nhé - em moi chuyen nghề nên nhieu cái em con chưa biết lắm ạh.

Bạn nêu cụ thể đi. Số sai là bao nhiêu? Vào ngày tháng mấy? Sổ nào sai? Mới có thể nói cụ thể được.

W

winter

Guest
13/3/06
46
0
0
Vungtau
số sai rất nhỏ chỉ 1237 thôi nhưng là sổ kế toán tiền mặt sai - nhiều hơn số quỹ ( lý do máy nhảy % VAT và làm tròn , còn sổ quỹ chi theo thực tế trên HĐ ( Phiếu Chi) ). rất nhiều lần sai số dẫn đến tổng hợp của sỗ quỹ và sổ kế toán chênh lệc là 1.237 đồng từ năm 2003 đến năm 2004. hic hic.
* năm 2004 phân bổ công cụ dụng cụ thay vì kế toán phân bổ trong vòng 12 tháng là đủ giá trị ,thì đến tháng 13 lại tiếp tục phân bổ . hic hic hic bây giờ em kiểm tra lại thì thấy tăng chi phí do phân bổ thêm 1 tháng nữa. mà đó là của năm 2004 . BCTC 2004 da hoàn chỉnh rồi. cac ba'c bảo em sửa BCTC lại sao được ah !
Mong nhận được chỉ giáo từ các Bác sớm !

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
winter nói:
số sai rất nhỏ chỉ 1237 thôi nhưng là sổ kế toán tiền mặt sai - nhiều hơn số quỹ ( lý do máy nhảy % VAT và làm tròn , còn sổ quỹ chi theo thực tế trên HĐ ( Phiếu Chi) ). rất nhiều lần sai số dẫn đến tổng hợp của sỗ quỹ và sổ kế toán chênh lệc là 1.237 đồng từ năm 2003 đến năm 2004. hic hic.

Bạn điều chỉnh ngay vào cuối năm 2005 hoặc đầu năm 2006.
N338. C111 = 1.237đ (diễn giải là điều chỉnh chênh lệch trên giữa sổ chi tiết và sổ quĩ.
Cuối năm có lãi thì định khỏan trừ vào lãi sau thuế C338 N4212 : 1.237đ
Đồng thời, Bạn mở sổ tay ghi chú cho từng lần sai số, thí dụ tháng/nam nào sai bao nhieu, lý do sai. (tong số lần sai là 1.237đ. Sổ tay này là tài liệu để sau này ai hỏi đến bút tóan điều chỉnh, bạn sẽ có căn cứ để trả lời)

winter nói:
* năm 2004 phân bổ công cụ dụng cụ thay vì kế toán phân bổ trong vòng 12 tháng là đủ giá trị ,thì đến tháng 13 lại tiếp tục phân bổ . hic hic hic bây giờ em kiểm tra lại thì thấy tăng chi phí do phân bổ thêm 1 tháng nữa. mà đó là của năm 2004 . BCTC 2004 da hoàn chỉnh rồi. cac ba'c bảo em sửa BCTC lại sao được ah !
Mong nhận được chỉ giáo từ các Bác sớm !

Nếu Giá trị phân bổ nhỏ, Bạn để luôn không nên tra cứu lại. Nếu giá trị phân bổ lớn, Bạn điều chỉnh giảm chi phí ngay trong tháng 12/2005.
N242; C642, C641, C627...
Cũng diển giải rõ là diều chỉnh giảm chi phí của tháng... năm...
Bạn chú ý khi lên bảng kết quả kinh doanh sẽ lệch khỏan chi phí giảm này.
Nên cần ghi vào sổ tay để nhớ và giải thích về sau.

Chúc bạn thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA