chi phí công trình xây dựng

• Thread starter truongmyngoc
  • Ngày gửi
T

truongmyngoc

Trung cấp
1/11/10
92
0
0
35
quảng ngãi
Chào cả nhà
cho em hỏi một tí nha
Em làm bên công ty xây dựng
cùng lúc có nhiều công tình thi công
Vật tư thì mua rùi họ xuất hóa đơn một cách chung chung
ko thể phân biệt được chi phí của từng công trình
cho em hỏi làm sao để mình tách ra chi phí từng công trình
với lại mấy cái thứ như: cát, đá thì lại ko có hóa đơn mà toàn là hóa đơn xi măng, sắt thép
thì có bị làm sao ko?
mong mọi người giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sktltb

Sơ cấp
11/12/03
38
0
6
Hà Nội
muốn phân biệt chi phí cho tùng công trình thì căn cứ vào phiếu nhập xuất kho, nếu PN, PX mà ghi chung chung thì pó tay luôn

T

truongmyngoc

Trung cấp
1/11/10
92
0
0
35
quảng ngãi
muốn phân biệt chi phí cho tùng công trình thì căn cứ vào phiếu nhập xuất kho, nếu PN, PX mà ghi chung chung thì pó tay luôn
công ty mình ko có nhập kho
hóa đơn xuất ko có giống như mua vật tư
vd như cát, đá có mua nhưng xuất ít
thay vào đó là xi măng , thép nhiều

P

phamngocdiem

Sơ cấp
10/9/11
26
0
1
35
da lat
Mình dựa dzô khối lượng quyết toán, nghiệm thu của từng công trình hạng mục công trình từ đó xác định đc chi phí cho công trình hạng mục công trình nay hết bao nhiêu NVL, bao nhiêu phí nhân công ...Nói chung bên kế toán mình cần dựa vào bảng giá và khối lượng hoàn thành nghiệm thu để lên phiếu giá thanh toán cho công trình.

Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp
Hóa đơn chỉ là kết quả cuối cùng của quá trình xuất nhập vật tư.
Để hạch toán chính xác thì cách tốt nhất là phải căn cứ vào các phiếu xuất kho nguyên vật liệu. Đây mới là cơ sở để tính NVL đó được sử dụng vào công trình.

rongcon8688

rongcon8688

Sơ cấp
23/10/09
31
1
8
35
ha noi
Cái này có vẻ như bên bán xuất hóa đơn ko đúng thực tế, thay cát đá bằng xi măng, thép. Bạn dựa vào dự toán từng công trình và thực tế để yêu cầu bên bán xuất chuẩn nhé. Vật tư mà xuất vượt quá nhiều so với dự toán là cũng không ổn đâu. Phiếu XK, NK điều chỉnh lại cho hợp lý nhé.
Bên bạn ko có phiếu nhập kho thì có thể dùng phiếu nhập mua - xuất thẳng

Sửa lần cuối:
H

huutamkt

Guest
21/10/11
8
0
0
thanh hoa
tại bên bạn không thống nhất với bên bán thôi, NVL thì cái gì phải ra cái đó. bạn làm chi tiết cẩn thận thì dễ dàng đỡ vất vả hơn. VD: NVL -> cát,đá, xi măng, thép. Chi phí máy : Sửa chữa, xăng dầu. chi phí chung : Tiếp khách, đồ dùng phục vụ công trình... nếu công ty mà có nhiêu công trình thì mình cần phải rõ ràng hơn, chi tiết hơn. khổ trước sướng sau mà...

M

meoloang2410

Sơ cấp
20/9/11
6
2
0
Hà Nội
Khi bạn được giá trị của hợp đồng, bạn nên căn cứ luôn vào dự toán của công trình đó mà lập lên một bản dự trù chi phí cho công trình đó. Căn cứ vào bảng tổng hợp vật tư của kỹ thuật làm thầu ý. Sau đó khi công trình hoàn thành đến đâu căn cứ vào bản đó là nhận hoá đơn. Không được lấy hoá đơn thép, bê tông...(vật liệu chính) nhiều quá so với thực tế vì khi quyết toán công trình thì khối lượng này là chính xác. Được chủ đầu tư chấp nhận sau khi đã nhân hao hụt theo định mức được quy định. Khi đó bạn sẽ cân đối được giá trị của từng công trình. Nếu vượt quá ở công trình này phải đẩy sang công trình khác. Không bao giờ lẫn lộn được đâu./.

M

mai32

Sơ cấp
11/11/09
6
0
1
38
ha noi
Bên mình cũng làm nhiều công trình: nhưng khi mình nhập NVL thì mình yêu cầu bên bán viết tách ra theo khối lượng, và vật liệu nhập về các công trình. Nếu bạn theo dự toán mà không có hđ kèm theo thì làm sao chứng minh với cơ quan thuế được. Bạn nên yêu cầu nhà cung cấp tách riêng ra từng công trình và viết hđ theo số lượng và hàng hóa mình mua.

Q

quyen 14984

Sơ cấp
30/5/11
17
2
0
39
sơn la
Bên mình cũng có nhiều ct nhưng nói chung hđ đều viết chung chung hết tự mình dựa vào dự toán rùi bóc tách ra thui

C

chanvaidk2

Guest
14/9/11
1
0
0
32
ha noi
Ðề: chi phí công trình xây dựng

cho minh hoi bai tap ve ke toan xay lap nay voi :
Mot cty XD tiến hành thi côg ctrinh gồm 2 hạng mục X và Y có số liệu như sau :
1. Tổng hợp các phiếu xuất vtu : cho hang muc X la 200 trd, cho hang muc y la 170trd
Nhiên liệu cho Máy thi công là 16trd
2.Tổng hợp tiền luơng cho Công nhân hạng mục X là 35trd , hang muc Y ka 20 trd
Cho đội máy thi công là 10trd
Lương cho Bộ máy Quản lý công trường là 5trd
3. Các khoản trích theo lương theo quy định
4. Khấu hao TSCD ở bộ máy quản lý công trường là 3.5 trd
5. Khấu hao Thiết bị dùng cho thi công công trình là 10trd
6.Các chi phí khác phục vụ cho máy thi công đã trả bằng tiền mặt là : 3.5trd
7. Tiền điện phải trả cho máy thi công là 5trd, VAtT 10%
8.Tổng hợp các phiếu chi tiền mặt cho thi công công trình là 5trd
Yêu cầu:
Định khoản kế toán và tính giá thành công trình
Biết Chi phí sản xuất chung phân bổ cho từng hạng mục công trình theo Chi phí tiền lương Công nhân Xây lắp , chi phí Máy thi công phân bổ cho hạng mục X là 55%, hạng mục Y la 45%.
Mong các bạn giải hộ mình bài toán này Minh đang cân gấp . Cảm ơn các bạn nhiều!!!

C

congaihaiduong

Sơ cấp
1/1/11
11
0
1
35
hai duong
Ðề: chi phí công trình xây dựng

thưa mọi người , nếu công ty chỉ có kho vật tư, khôgn có bãi tập kết cát đá, gạch thì có được phép ghi nhập kho cát , đá hay khôgn?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA