152 hay 154?

• Thread starter Gaby
  • Ngày gửi
G

Gaby

Guest
22/8/05
5
0
1
Ha noi
Các bác giúp ngố tầu này với ạ.
Vấn đề là đơn vị E là đơn vị SX E đang không biết phải hạch toán các nguyên vật liêu vào tài khoản nào cho hợp lý, và đễ nhất. Các bác giúp E nhanh nhe :wall:
VD như : Mua xi măng phục vụ SX chưa trả tiền người bán
Nợ 1521
Có 331
Hay Nợ154
Có 331
Tóm lại là E chưa hiểu về 2 tk này . Giúp E với. E mới bắt đầu học làm Kt thôi.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Van Van

Guest
14/12/05
73
0
0
Ha Tay
Ặc ặc, TK151 - Hàng đi đường, TK154 - Chi phí sản xuất kinh doanh dở dang.
Như vậy làm sao hạch toán vào 2 TK đó được chứ. Bó tay luôn. Tất nhiên là khi mua nguyên vật liệu về nhập kho fải hạch toán là:
Nợ 152 (Chi tiết nguyên vật liệu): Số tiền trước thuế
Nợ 133: Số thuế
Có 331: Tổng số thanh toán

F

Face_to_destiny

Trung cấp
26/9/04
113
0
0
42
In the end...
Nghe câu hỏi của bạn thì có vẻ DN của bạn hoạt động trong lĩnh vực nào đó liên quan đến XD. Theo tôi được biết thì thông thường các DN XD hay vận chuyển NVL thẳng đến chân công trình. Việc có ghi nhận vào 151 hay không là tuỳ vào hợp đồng mua NVL giữa cty bạn và nhà cung cấp quy định thế nào. Cụ thể: Nếu HĐ quy định việc giao hàng tại kho người bán thì có nghĩa là bạn sẽ phải hạch toán vào 151 giá trị của NVL và tất cả các chi phí liên quan đến việc vận chuyển NVL về công trình đồng thời hạch toán tăng khoản phải trả nhà cung cấp. Khi hàng đã vận chuyển về đến nơi, bạn ghi giảm 151 và ghi tăng luôn 154 (không qua kho nên không đi vào 152). Trường hợp HĐ quy định hàng giao tại chân công trình thì bạn cứ việc chống cằm chờ cho đến khi nào xe tải của khách hàng bấm còi bim bim ở chân công trình thì lập tức lấy sổ ra ghi tăng luôn 154 và tăng khoản phải trả nhà cung cấp...

G

Gaby

Guest
22/8/05
5
0
1
Ha noi
Face_to_destiny nói:
Nghe câu hỏi của bạn thì có vẻ DN của bạn hoạt động trong lĩnh vực nào đó liên quan đến XD. Theo tôi được biết thì thông thường các DN XD hay vận chuyển NVL thẳng đến chân công trình. Việc có ghi nhận vào 151 hay không là tuỳ vào hợp đồng mua NVL giữa cty bạn và nhà cung cấp quy định thế nào. Cụ thể: Nếu HĐ quy định việc giao hàng tại kho người bán thì có nghĩa là bạn sẽ phải hạch toán vào 151 giá trị của NVL và tất cả các chi phí liên quan đến việc vận chuyển NVL về công trình đồng thời hạch toán tăng khoản phải trả nhà cung cấp. Khi hàng đã vận chuyển về đến nơi, bạn ghi giảm 151 và ghi tăng luôn 154 (không qua kho nên không đi vào 152). Trường hợp HĐ quy định hàng giao tại chân công trình thì bạn cứ việc chống cằm chờ cho đến khi nào xe tải của khách hàng bấm còi bim bim ở chân công trình thì lập tức lấy sổ ra ghi tăng luôn 154 và tăng khoản phải trả nhà cung cấp...
Cảm ơn bạn rất nhiều. Công ty mình HĐ trong lĩnh vực XD , trước đây mình cứ cho hết NVL, NC, Chi khác vào hết 1541,1542.....nhưng bây giờ lại nảy sinh thêm mảng khác : SX bê tông. nên mình đang k biết làm thế nào.
Liệu có phải thế này không?
Nhập kho NVL:Ghi nợ 152,133 có 111,112,331
Xuất kho để SX bê tông
Nợ 621
có 152??

Van van ơi không biết thì tớ mới hỏi chứ , chớ đã bẩu là tớ ngố tầu rồi mà . Đừng cười tớ nhé

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Gaby nói:
Công ty mình HĐ trong lĩnh vực XD , trước đây mình cứ cho hết NVL, NC, Chi khác vào hết 1541,1542.....nhưng bây giờ lại nảy sinh thêm mảng khác : SX bê tông. nên mình đang k biết làm thế nào.
Tài khoản 154 sẽ chi tiết theo đối tượng là từng sản phẩm, từng công trình chứ không chi tiết theo đối tượng là chi phí (nguyên vật liệu, nhân công trực tiếp, máy thi công, sản xuất chung).

Gaby nói:
Liệu có phải thế này không?
Nhập kho NVL:Ghi nợ 152,133 có 111,112,331
Xuất kho để SX bê tông
Nợ 621
có 152??
Ngố quá đi mất! Đúng rồi! Chuẩn bị hỏi tiếp đây này...

F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
Nguyen Tu Anh nói:
Tài khoản 154 sẽ chi tiết theo đối tượng là từng sản phẩm, từng công trình chứ không chi tiết theo đối tượng là chi phí (nguyên vật liệu, nhân công trực tiếp, máy thi công, sản xuất chung).

Muốn theo dõi chi tiết theo khoản mục chi phí thì khi đó ta sẽ phải kết hợp với Mã vật tư cho mỗi cái 154x ấy.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cậu đang hướng dẫn đặt tên Mã tài khoản theo vật tư đấy à? Đây là kế toán nhá! Mời cậu đọc lại quy tắc kế toán đối với TK 154.

ForestC nói:
Muốn theo dõi chi tiết theo khoản mục chi phí

T

Thai Ha

Guest
7/11/05
15
0
0
45
HN
Các Bác cho E hỏi với. Cty E làm về xây dựng mà phần nhân công E không biết phải làm như thế nào cả? E muốn hỏi Các Bác mấy phương án làm sau thì phương án nào là đúng:
1. Nếu làm hợp đồng khoán gọn thì có phải làm bảng chấm công, bảng thanh toán tiền lương, bảng nghiệm thu khối lượng hoàn thành.
2. Thoả ước lao động thì có phải làm bảng chấm công, bảng thanh toán lương, hợp đồng lao động ngắn hạn.
E cảm ơn các Bác trước nha.

D

dttmai1981

Guest
15/7/04
16
0
1
To Thai Ha

Theo mình được biết nếu làm HĐ khoán gọn nhân công thì DN không phải làm bảng chấm công, HĐ nhân công và bảng thanh tóan tiền lương vì mình đã khoán cho đơn vị trực tiếp làm phần nhân công rồi, bên đó họ tự làm.
Còn nếu có thỏa ước lao động đương nhiên bạn phải làm HĐ lao động theo thời vụ dưới 3 tháng để không phải đóng BH, bảng chấm công bảng thanh toán tiền lương và khai trình lao động từng quý.
Còn bảng nghiệm thu khối lượng hoàn thành thì có khoán nhân công hay không khoán nhân công thì DN bạn đều phải có chứ.

B

BaoNgoc01

Guest
17/6/05
39
0
0
50
HCM city
Tất nhiên là mua vật liệu về phải hạch toán vào 152 roi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA