Em muốn học kiểm toán!

• Thread starter hoabattu0901
  • Ngày gửi
H

hoabattu0901

Guest
2/3/06
73
0
6
41
Nha Trang
Em đã học đại học chuyên ngành kế toán doanh nghiệp.
Em đã ra trường và đi làm nhân viên kế toán được 1 năm.
Hiện nay em muốn đi học lớp kiểm toán. em muốn hỏi anh chị:
1/ với 1 năm kinh nghiệm về kế toán, em có thể đi học kiểm toán được không?
2/ Em muốn học tại TP Hồ chí Minh thì học ở địa chỉ nào?, trung tâm nào thì đáng tin cậy, và học phí trọn khoá khoảng bao nhiêu?, đóng học phí 1 lần hay được chia thành nhiều lần?
Anh chị nào có kinh nghiệm ở lĩnh vực này trả lời giúp em nha!
Em gái Nha Trang:angel:

Khóa học Quản trị dòng tiền
phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Trước khi trả lời câu hỏi của bạn, cho mình hỏi là bạn đã xác định là bạn học kiểm toán để làm gì không?

Nếu bạn không làm ngành kiểm toán, theo mình không nên học kiểm toán, vì thực ra nó không giúp cho công việc của bạn nhiều (nếu bạn định nghĩa là học kiểm toán tức là học để có thể làm được kiểm toán). Nếu bạn sẽ làm trong ngành kiểm toán, cũng không cần học kiểm toán, vì trong các công ty kiểm toán, đều có những hoạt động bồi dưỡng, đào tạo nhân viên kiểm toán. Lý do thứ hai là kiểm toán là cái ngành mà người ta phải học thông qua thực tế chứ chỉ học lý thuyết thôi cũng không giải quyết được nhiều vấn đề. Cái này mình nói ra sẽ va phải các bạn học chuyên ngành kiểm toán của các trường kinh tế. Thế nhưng thật sự là như vậy, cho dù bạn có bằng đại học hay cao học về kiểm toán chăng nữa mà bạn không có thực tế kiểm toán, thì cái kiến thức học được trong trường không tạo ra được nhiều giá trị lắm trong công việc hàng ngày của bạn. Kiểm toán là phải thực tế mà học trong trường chỉ có lý thuyết rất trừu tượng và khó hiểu. "Mọi lý thuyết đều màu xám mà cây đời cứ mãi xanh tươi". Do các trường đại học dậy kiểm toán còn không mang lại được nhiều giá trị thì các trung tâm đào tạo khác nếu có cũng không thể làm được gì hơn.

Tuy nhiên bạn có thể tham dự các lớp có nhiều nội dung, trong đó có nội dung về kiểm toán, ví dụ:
- Học để lấy các bằng kế toán chuyên nghiệp: CPA Vietnam, CPA Mỹ, CPA Úc, ACCA Anh
- Học lấy bằng kế toán trưởng hoặc giám đốc tài chính

Tuy nhiên, nếu bạn yêu thích ngành kiểm toán, thì cách học tốt nhất là thi vào một công ty kiểm toán, làm việc kiểm toán, bạn sẽ học được rất nhiều, nhiều hơn bất kỳ một lớp học lý thuyết nào.

Do vậy

1. Bạn không cần có kinh nghiệm làm kế toán vẫn có thể làm kiểm toán được (và học kiểm toán được)
2. Câu hỏi 2 của bạn để dành cho các mem của HCM.

H

hoabattu0901

Guest
2/3/06
73
0
6
41
Nha Trang
Cam on Phamcung nhiều, không biết phải xưng hô là anh hay là chị nhỉ? Nhìn tên nên mình xin gọi là anh vậy nhé! Dù là anh hay chị thì cũng phải xưng lại là em mà thôi. hihiii

Giữa công việc kế toán và kiểm toán thì em lại thích làm kiểm toán hơn. Theo suy nghĩ của em thì để làm tốt công việc kiểm toán thì cần phải trải qua một thời gian làm công việc kế toán, như thế khi làm kiểm toán thì mới đi sâu đi sát được kiểm toán như thế nào. Thật ra em chỉ có 1 năm kinh nghiệm kế toán cũng chẳng phải là lớn lao gì, dù rằng "mọi lý thuyết thì toàn màu xám mà cây đời cứ mãi xanh tươi" nhưng không có lý thuyết dẫn đường chúng ta sẽ khó mà biết được mình phải làm như thế nào và bắt đầu từ đâu.
Anh nói em nên xin vào các công ty kiểm toán để làm việc và đó cũng là cách học, nơi học kiểm toán tốt nhất, thế nhưng có công ty kiểm toán nào tuyển dụng người chưa có kinh nghiệm ở lĩnh vực này hay không? chỉ em với, hihi, em sẽ thi liền...hihiiii. Tuy nhiên, ý kiến này rất hay nhưng khó thực hiện lắm anh à, nó còn tuỳ thuộc vào cơ may nữa.
Em đang vừa muốn học để trở thành kế toán trưởng và kiểm toán viên, em đang theo đuổi hai mục tiêu này, hiện nay em đã 24 tuổi rồi, em muốn đến năm 28 tuổi sẽ làm được công việc kế toán trưởng.
Thân!

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Thực tế mọi công ty kiểm toán đều có thể nhận người chưa hề có kinh nghiệm về kiểm toán vào làm việc. Các bạn của mình tốt nghiệp năm 2005Bạn có thể tham khảo ở link này
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=11725
Tuy nhiên mục đích làm kế toán trưởng và kiểm toán viên của bạn đồng thời cùng lúc trong 4 năm thì hơi ... đấy ...

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Không có kinh nghiệm cũng không sao hết, vì có kinh nghiệm kế toán vào làm kiểm toán cũng sẽ phải bắt đầu từ đầu như là các bạn sinh viên mới tốt nghiệp vậy.

Mục đích của bạn là sau 4 năm nữa làm KTT? Vấn đề là bạn định làm KTT ở một công ty như thế nào, ví dụ ở các công ty to tướng thì cũng hơi khó, hoặc các công ty nhà nước lơn chẳng hạn, có lẽ còn khó hơn.

Thông thường, nếu bạn có từ 3- 4 năm kinh nghiệm làm kiểm toán rồi đi xin việc kế toán thì rất dễ xin được một vị trí kế toán cao cấp nào đấy nhưng cũng không nhất thiết là cứ phải là kế toán trưởng.

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
Hic! Bạn nói vậy liệu bọn tớ có biết đó là trường gì?nằm ở đâu?

Meggie

Meggie

Guest
4/8/04
45
2
0
on the earth
nedved nói:
Để tớ chỉ cho bạn 4 trường học kiểm toán tốt nhất nhé: Deloitte, KPMG, E&Y và PWC

Tại sao trường Deloitte lại là trường đứng đầu tiên trong danh sách thế bác Nedved nhỉ?
:1luvu:
To hanhlata: 4 trường mà bác nedved liệt kê ra là 4 công ty kiểm toán thôi. :friend:

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Meggie

Meggie

Guest
4/8/04
45
2
0
on the earth
Hi hi, ở VN thì "trường" Deloitte này không đứng 1 mình như thế, mà nó đi kèm theo tên ... VACO.
Ngoài ra còn có 1 số "trường" khác cũng là nơi lý tưởng để học tập như: Grant Thonton (nước ngoài), A&C, AASC, AISC, AFC (công ty nhà nước).
Bác PhamCung ơi, bài bác viết hay quá, thật đúng với "tâm tư tình cảm" của em, hix, thú thật là khi ngồi trên ghế nhà trường, học môn Kiểm toán, em cứ ù ù cạc cạc, mãi sau này đi thực tập, rồi đi làm, em mới "sáng" ra, giờ thỉnh thoảng gặp vài đứa bạn, em có thể truyền cho tụi nó một ít "lửa" về kiểm toán của mình rồi.

H

hoabattu0901

Guest
2/3/06
73
0
6
41
Nha Trang
Cảm ơn mọi người nhe!
Nghe mọi người góp ý xong mình cũng chưa biết bắt đầu việc học kiểm toán như thế nào cả, biết là cách học tốt nhất là đi làm ở các cty kiểm toán, thế nhưng hiện tại mình vẫn đang muốn trau dồi ở lĩnh vực kế toán trước đã. Mình đã dự định trong năm nay sẽ kết hợp vừa đi làm vừa đi học. Có lẽ phải tạm dừng dự định này lại rồi.

Chúc mọi người cuối tuần vui nha!!!!!

T

toilatoi

Guest
13/10/05
53
0
0
thien dang
hoabattu0901 nói:
Cảm ơn mọi người nhe!
Nghe mọi người góp ý xong mình cũng chưa biết bắt đầu việc học kiểm toán như thế nào cả, biết là cách học tốt nhất là đi làm ở các cty kiểm toán, thế nhưng hiện tại mình vẫn đang muốn trau dồi ở lĩnh vực kế toán trước đã. Mình đã dự định trong năm nay sẽ kết hợp vừa đi làm vừa đi học. Có lẽ phải tạm dừng dự định này lại rồi.

mình nghĩ làm cái gì thì nên làm tốt một cái đã chứ không thể làm tốt hai việc cùng một lúc được bạn ạ.Chúc bạn thành công nhé

L

Long2005

Guest
21/12/05
3
0
0
Hanoi
hoabattu0901 nói:
Em đã học đại học chuyên ngành kế toán doanh nghiệp.
Em đã ra trường và đi làm nhân viên kế toán được 1 năm.
Hiện nay em muốn đi học lớp kiểm toán. em muốn hỏi anh chị:
1/ với 1 năm kinh nghiệm về kế toán, em có thể đi học kiểm toán được không?
2/ Em muốn học tại TP Hồ chí Minh thì học ở địa chỉ nào?, trung tâm nào thì đáng tin cậy, và học phí trọn khoá khoảng bao nhiêu?, đóng học phí 1 lần hay được chia thành nhiều lần?
Anh chị nào có kinh nghiệm ở lĩnh vực này trả lời giúp em nha!
Em gái Nha Trang:angel:
:dance2: Tôi rất thán phục hoài bão và dự định của hobattu0901 và những thông tin của bác Phamcung cũng khá phong phú rất đáng để tham khảo. Bác Phamcung đã đề cập đến một số chứng chỉ kế toán, kiểm toán quốc tế và trong nước, tôi muốn cung cấp thêm cho hoabattu0901 một số thông tin về chứng chỉ ACCA mà tôi biết khá rõ vì lý do công việc: Hội kế toán viên chuyên nghiệp Anh quốc (ACCA) là một trong những tổ chức kế toán chuyên nghiệp lâu đời và lớn nhất thế giới. Số lượng học viên và hội viên hiện nay của ACCA lên tới 300.000 người của 160 quốc gia trên thế giới. Chứng nhận ACCA được coi là một trong những văn bằng có giá trị cao nhất về tính chuyên nghiệp của nghề kế toán và kiểm toán trên thế giới.
Với bối cảnh Việt Nam đang tiến tới áp dụng chế độ kế toán và kiểm toán theo các chuẩn mực quốc tế trong khi Hội kế toán Việt Nam chưa đảm nhận được nhiệm vụ tổ chức thi kiểm tra chất lượng hành nghề và cấp chứng chỉ cho kiểm toán viên, do đó ACCA đã đặt vấn đề hợp tác với Bộ Tài chính nhằm mục đích nâng cao chất lượng chuyên môn của các kế toán và kiểm toán viên. Theo đó ACCA kết hợp với Vụ Chế độ kế toán Bộ Tài chính tổ chức đào tạo và thi cấp bằng cho các kiểm toán viên tại Việt Nam dựa trên các giáo trình và chuẩn mực ACCA. Về phía Bộ Tài chính, Bộ sẽ công nhận các văn bằng của ACCA. Sau khi có chứng chỉ kiểm toán viên do ACCA cấp, kiểm toán viên chỉ cần hoàn thành một số bài kiểm tra sát hạch liên quan đến thuế và luật Việt Nam là đủ điều kiện cấp chứng chỉ kiểm toán viên Việt Nam.
Để trở thành hội viên của của ACCA học viên phải học xong chương trình của ACCA. Chương trình này gồm 14 môn học về kế toán, kiểm toán quốc tế; hệ thống luật pháp, cơ sở pháp lý cơ bản; hệ thống thuế và kiểm toán trong môi trường tin học... tuỳ theo từng trường hợp cụ thể có thể kéo dài từ 2 năm trở lên (do sự chủ động thời gian của người học và mặt bằng kiến thức đầu vào). ACCA sẽ phổ biến lượng kiến thức mà học viên cần phải có để dự thi lấy chứng chỉ và tổ chức các kỳ thi theo định kỳ tại những nơi có học viên đăng ký; việc học như thế nào, học ở đâu là do sự chủ động của người học. Mặt bằng kiến thức đầu vào để thi lấy chứng chỉ ACCA yêu cầu từ tốt nghiệp cao đẳng (bất cứ một ngành học nào đó) trở lên, những trường hợp đã có bằng đại học chuyên ngành kế toán - kiểm toán trong nước được miễn một số môn học cơ bản. Sau khi được cấp chứng chỉ ACCA và có 3 năm kinh nghiệm thực tế, học viên có thể nộp đơn xin gia nhập hội viên của ACCA, được hưởng tất cả những quyền lợi cũng như chịu sự giám sát và xử phạt của ACCA về chất lượng chuyên môn nghề nghiệp.
ACCA là tổ chức nghề nghiệp đầu tiên hoạt động tại Việt Nam trong lĩnh vực này. Cho đến nay, việc giúp cho các nhà quản lý có thêm thông tin và cơ sở để tổ chức lại thị trường kiểm toán trong nước, nâng cao chất lượng kiểm toán viên là tiêu chí hoạt động hàng đầu của ACCA tại Việt Nam. Hiện số lượng học viên và hội viên của ACCA tại Việt Nam là trên 600 người, chủ yếu là nhân viên của các công ty kiểm toán. Văn phòng đại diện ACCA tại Việt Nam đặt tại thành phố Hồ Chí Minh là văn phòng thứ 32 tại nước ngoài, đã chính thức đi vào hoạt động từ đầu năm 2002.
Tại kỳ thi kế toán viên chuyên nghiệp do ACCA tổ chức mới đây, trong bài thi môn báo cáo tài chính hai thí sinh Việt Nam là Nguyễn Thanh Vân (kiểm toán viên công ty Price Waterhouse Coopers Việt Nam) và Nguyễn Thanh Nghị (kiểm toán viên công ty KPMG Việt Nam) đều đạt điểm số 93/100, đẫn đầu trong số 18.000 thí sinh toàn thế giới cùng dự thi. Riêng Nguyễn Thanh Vân còn được xếp hạng 5 thế giới trong bài thi kiểm toán và bảo đảm kết quả kiểm toán với điểm số 75/100.
(Lưu ý: Đây là những thông tin từ năm 2003)

M

minhnguyencr

Guest
hoabattu0901 nói:
Cảm ơn mọi người nhe!

Vào đây bon chen tý.
To:hoabattu0901:
Mình xin chia sẽ một số điều:
Đúng như là bác phamcung nói, môi trường thực tế là nơi học hỏi được nhiều nhất. Kiểm toán cũng vậy. Nếu bạn thực sự yêu thích kiểm toán, bạn không phải ngại rằng bạn đã làm kiểm toán hay chưa. Bởi vì như bạn nghĩ, nếu phải có kinh nghiệm thì nhân viên kiểm toán sẽ từ đâu mà có? Có phải từ những ngừời mới đầu cũng không có kinh nghiệm như bạn không?
Thông thừơng, vào thời gian này ở TPHCM( khoảng từ tháng 4 tới tháng 6,7), các công ty kiểm toán đều đồng loạt tuyển dụng tìm ứng viên mới. Có thể gọi là mùa tuyển dụng. Hầu hết là nhắm tới đối tượng mới ra trường ( người chưa có kinh nghiệm). Công ty kiểm toán ở TPHCM thì rất nhiều ( cả nước ngoài, nhà nước và tư nhân).
Đứng đầu trong số này là Big Four: PwC, KPMG, E&Yvà VACO- 4 công ty kiểm toán nước ngoài hàng đầu VN hiện nay ( trừ VACO-Delloite là Liên Doanh).
Trong nhóm này thì PwC luôn có chính sách tuyển dụng sớm nhất( mùa năm ngoái, đầu tháng 5 là đã tuyển xong rồi ). Còn lại thì khoảng cuối tháng 5, tới t6. Các công ty trong nước cũng tuyển trong thời gian này, là thời gian mà sinh viên chuẩn bị ra trường.
Tôi nhấn mạnh là số lượng tuyển rất nhiều ( khoảng từ 10-25,30/Cty, tùy từng công ty.)
Chương trình thì như thế này:
1. Đăng thông tin tuyển dụng: trên báo, tại công ty, trên trường ĐH Kinh Tế TPHCM,...bạn có thể lên trừơng xem, đọc báo hay có thể điện thoại hỏi trực tiếp.
2. Nhận hồ sơ:--> Xét hồ sơ ( mấy ông nước ngoài hay xét cái bằng cấp anh văn thôi, có ông nhà nước xét điểm trung bình).
3. Tổ chức thi tuyển đại trà. Vì số lượng đăng ký lớn+nhu cầu tuyển dụng lớn --> thi tuyển để sơ loại bớt. Thi thì mỗi công ty một phách nhưng cái chung là: có kiến thức về Ktoán, kiểm toán, tài chính, thuế, luật.
Có công ty thêm kiến thức logic +IQ +Tiếng Anh (công ty nước ngoài thi toàn bộ bằng tiếng anh).
Thi thì có công ty thi một vòng, có nơi hai vòng, tùy.
Nói chung là có kiến thức chuyên nghành + Tư duy một chút + Khả năng AV
4. Phỏng vấn: Sau vòng thi tuyển sẽ là vòng phỏng vấn. Gay cấn nhất là vòng này. Nước ngoài thì phỏng vấn toàn bộ bằng tiếng anh.
Vòng này thì không nói trước được điều gì, chỉ phải luôn tự tin thôi. Nhiều khi yếu tố ngoại hình cũng là một điểm quan trọng.

Tất nhiên là nếu bạn quan tâm và thi đậu ( hy vọng, nếu bạn có ý định), bạn sẽ ở vị trí bắt đầu như người mới vào giống như các bạn sinh viên khác. Và cũng có nhiều trừơng hợp như bạn lắm đó ( đi làm kế toán rồi thi vào công ty kiểm toán)
Những công ty đáng chú ý ( TPHCM):
- PricewaterhouseCooper( nước ngoài-NN)
- KPMG (NN)
- E&Y (NN)
- VACO (LD)
- Grant Thornton (NN)
- AASC ( Nhà nước - Bộ Tài Chính)
- A&C ( Cphần - BTC)
- AISC ( CP)
- DTL ( Tư nhân)
- AACC ( Tư nhân)
....và rất nhiều cty kiểm toán tư nhân khác nữa.
Chúc bạn thành công!

F

FastDN

Guest
23/3/06
3
0
0
42
Da Nang
Làm kiểm toán khổ lắm em ơi.

Sửa lần cuối:
T

toilatoi

Guest
13/10/05
53
0
0
thien dang
To MinhNguyêtcr:Cho em hỏi một chút là nếu bằng tốt nghiệp trung bình thì có cơ hội gì không ạ?

M

minhnguyencr

Guest
To toilatoi:
Một số công ty vẫn ghi yêu cầu về kết quả đối với ứng viên khi đăng tuyển ( chủ yếu của VN như AASC: điểm TB >=7.0 với nam, >=7.5 đối với nữ; A&C thì >=7.0 là được rồi.). Công ty nước ngoài thì không có yêu cầu gì ( nhưng thằng KPMG nó có âm thầm nó xét điểm Anh văn, đủ điều kiện theo tiêu chuẩn của nó thì mới được tham dự thi), còn lại thì chẳng có yêu cầu gì cả.
Nộp hồ sơ rồi đi thi. Thi đậu thì thi tiếp. Đậu nữa thì vào phỏng vấn.
Đối với tư nhân thì yêu cầu bình thường lắm, khỏi cần anh văn luôn, không có gì phải đắn đo cả.
Nghề kiểm toán có nhiều ưu tiên hơn cho con trai, ưu tiên nhiều hơn cho con trai cao ráo, khỏe mạnh, ưu tiên hơn nữa cho con trai vừa cao- to - khỏe vừa đẹp trai ( thế này thì đi làm người mẫu chứ làm kiểm toán làm gì )
Nhưng mình nói một câu chân thành thế này:
Nếu các bạn yêu thích kiểm toán thực sự thì hãy làm ( cái này cũng khó nói vì chưa đi làm sao biết được có thích hay không). Nghề kiểm toán bạc lắm.

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Gui minhnguyetcr

Nghề kiểm toán bạc là bạc thế nào. Không hiểu bạn định nghĩa thế nào là bạc. Thực ra nghề nào chẳng có ưu nhược điểm riêng. Nghề kiểm toán cũng hay lắm chứ. Sẽ viết tiếp trong một thread riêng về chuyên mục này với tên của topic là Tôi Yêu Kiểm toán

• Like
Reactions: nhunghongpham97
M

minhnguyencr

Guest
Gửi bác phamcung:
Sorry bác phamcung, thành thật sorry với tất cả những ai đang làm kiểm toán mà bị ảnh hưởng bởi em nói nhé. Đúng là quan điểm cá nhân về nghề nghiệp thì không nên viết ra đây, nhất là thời buổi này kiểm toán đang rất hot, rất nhiều người trong box đang làm kiểm toán. Em không nên nói thế mới phải. Nói vậy đụng chạm chết.
Xin lỗi mọi người nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA