Thuế gtgt đối với hàng khuyến mại

• Thread starter quandienhuu04
  • Ngày gửi
Q

quandienhuu04

Guest
9/2/06
2
0
0
48
hanoi
Xin chào các bạn thành viên
Hiện nay mình đang gặp một vấn đề mong nhận được sự giúp đỡ của các thành viên
Mình nhận được một lô hàng khuyến mại có thuế GTGT ( Ko Phải thanh toán tiền) Vậy Khi mình nhận hàng sẽ hạch toán thế nào và khi mình bán ra sẽ hạch toán ntn?
Xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
quandienhuu04 nói:
Xin chào các bạn thành viên
Hiện nay mình đang gặp một vấn đề mong nhận được sự giúp đỡ của các thành viên
Mình nhận được một lô hàng khuyến mại có thuế GTGT ( Ko Phải thanh toán tiền) Vậy Khi mình nhận hàng sẽ hạch toán thế nào và khi mình bán ra sẽ hạch toán ntn?
Xin cảm ơn
Hàng khuyến mại đó có thuộc sản phẩm bạn kinh doanh không, bạn phải chắc chắn là khuyến mại hay giảm giá. Nếu khuyến mại thực sự thì Nợ 156/Có 711
bao gồm cả thuế GTGT. Nếu giảm giá (lấy nhiều nhưng không phải trả tiền một số cái) thì thuế GTGT vẫn được khấu trừ. Ghi : Nợ 1331,156 /Có 711 (phần không phải trả tiền)

D

Doan Thanh Thuy

Guest
15/2/06
22
0
0
40
TP Hai Duong
Và khi bán thì vẫn ghi phản ánh giá vốn bình thường đúng ko ạ?
Và như thế là:
N632/C156
Và ghi
N131,11/C511,C333
Đúng ko Bác Phocu ơi

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đây là hàng khuyến mại thôi, chứ không phải hàng giảm giá.

Hàng khuyến mại này có thuế GTGT vì nó phục vụ cho hoạt động sản xuất, kinh doanh của hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế GTGT.

Hàng giảm giá sẽ được ghi rất rõ trên hóa đơn về số tiền được giảm. Khi đó sẽ hạch toán thẳng vào giá trị của hàng hóa (TK 156), thuế GTGT (TK 1331) và giá trị thanh toán với nhà cung cấp (331) chứ không hạch toán vào thu nhập khác (TK 711).

nmh_phocu nói:
Nếu giảm giá (lấy nhiều nhưng không phải trả tiền một số cái) thì thuế GTGT vẫn được khấu trừ. Ghi : Nợ 1331,156 /Có 711 (phần không phải trả tiền)

K

ken137

Guest
4/1/06
123
1
0
TP. Tôi Yêu
em đồng ý với anh quandienhuu04 đây là hàng khuyến mãi nên địng khoản thế, đưa vào 711 là đúng rồi vì mình được nhận mà, còn chị Tú Anh nói thì đó là đối với hàng được giảm giá đúng không chị, hàng giảm giá thì phần giá giảm tính trừ vào nguyên giá của 156 và phải ghi giảm 133 giảm 331.
Em nói có đúng không mấy anh chị.

Q

quandienhuu04

Guest
9/2/06
2
0
0
48
hanoi
xin cảm ơn các bạn.neu minh hach toan khi mua vao là n156n133/c711 như vây thuế gtgt được khấu trừ mình lại phải chịu thuế tndn và khi bán hàng đó minh nộp thuế 511 như thế có bị trùng ko nhỉ minh nghi như thế có đúng ko nhỉ

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hàng khuyến mại này không phải là hàng hóa mua vào dùng cho hoạt động sản xuất kinh doanh của DN. Đơn giản, nó là một khoản thu nhập mà người khác trao tặng cho DN. Đã vừa được hưởng một khoản thu nhập rồi, còn đòi nhà nước trả tiền (khấu trừ hoặc hoàn thuế GTGT) gì nữa? Có thu nhập thì phải nộp thuế thu nhập cho nhà nước chứ!

Khi bạn bán mặt hàng đó đi (kinh doanh) thì bạn lại có thêm một khoản doanh thu. Khoản doanh thu này sẽ bị tính thuế GTGT nếu mặt hàng đó chịu thuế GTGT. Doanh thu cũng là một khoản thu nhập nên sẽ lại phải nộp tiếp thuế thu nhập cho nhà nước nữa.

DN của bạn hai lần được lợi thì phải nộp thuế TNDN cho nhà nước hai lần là đúng quá rồi. Thuế GTGT đầu vào sẽ không được khấu trừ. Thuế GTGT đầu ra có thể sẽ phải nộp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA