Chi phí không có hóa đơn, chứng từ

• Thread starter Doan Thanh Thuy
  • Ngày gửi
D

Doan Thanh Thuy

Guest
15/2/06
22
0
0
40
TP Hai Duong
Nếu có khoản chi phí mà không có hoá đơn chứng từ thi có thể đưa vào như sau được ko?
N411/C111
Mọi người giúp em với nhé . Em rất cần câu trả lời ngay lập tức
Cám ơn mọi người nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khiếp, em làm gì mà khẩn thế? Thế em có hiểu bút toán này phản ánh nghiệp vụ gì không? Rút vốn chủ sở hữa à? Đây không phải là một khoản chi phí.

Dù có thế nào, phải có chứng từ kế toán để phản ánh một nghiệp vụ kinh tế phát sinh.

Doan Thanh Thuy nói:

D

Doan Thanh Thuy

Guest
15/2/06
22
0
0
40
TP Hai Duong
Chị Tu anh ơi !
Nếu vậy ko được phản ánh ah
Neu vay thi sao ha chi
Ko co bien phap gi ah

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
- Thứ 1: Em phải hiểu nghiệp vụ phát sinh đó là nghiệp vụ gì để định khoản cho chính xác.

- Thứ 2: Phải có chứng từ kế toán để nói hộ cái bút toán được định khoản đó. Đó mới là điều kiện cần thôi. Em còn phải xem chứng từ kế toán đó có hợp lệ và đầy đủ không nữa kia.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nhắc bạn Doan Thanh Thuy và nmh_phocu: Bài viết phải có dấu, nếu không có dấu thì sẽ bị xóa bỏ và cả bài trả lời cho bài không dấu cũng sẽ bị xóa luôn.

Gửi bạn Doan Thanh Thuy: Cơ quan công an là đơn vị không có hóa đơn nhưng khi khắc dấu cho công ty bạn, họ sẽ ghi cho bạn phiếu thu. Chỉ một tờ phiếu thu đóng dấu của cơ quan công an, có trị giá 880.000 đồng cũng được coi là chứng từ kế toán hợp lệ.

Khi đó, bạn hạch toán như sau: Nợ TK 642/ Có TK 111: 880.000.

Sửa lần cuối:
Phuong Nam

Phuong Nam

Guest
14/11/05
220
1
0
Ha Noi
Doan Thanh Thuy nói:
Nếu có khoản chi phí mà không có hoá đơn chứng từ thi có thể đưa vào như sau được ko?
N411/C111
Mọi nghiệp vụ kinh tế phát sinh chỉ được công nhận trước cơ quan thuế khi có chứng từ hoá đơn rõ ràng và hợp lệ thôi bạn ạ! Nếu không có gì chứng minh nghiệp vụ kinh tế đó thì dù bạn định khoản như thế nào cũng vẫn là sai, nếu cố cho vào hạch toán thì sau vẫn bị gạt ra thôi.

D

Dang Thanh Mai

Guest
8/4/06
43
0
0
Hà Nội
Cho em hỏi điều này với! những nghiệp vụ không có hoá đơn thì mình phải có chứng từ hợp lệ, vậy chứng từ như thế nào là hợp lệ ah? có phải là viết phiếu thu phiếu chi là được không?

T

Thao Nhi

Guest
3/3/06
68
0
0
Ha noi
Doan Thanh Thuy nói:
N411/C111

TK 411 là TK phản ánh các nghiệp vụ liên quan đến nguồn vốn kinh doanh. Trong trường hợp thay đổi nguồn vốn kinh doanh thì đơn vị phải đăng ký với sở kế hoạch đầu tư. Như vậy, không thể cứ chi tiền không có hoá đơn chứng từ thì ghi giảm tiền đồng thời giảm nguồn vốn kinh doanh một cách lý thuyết và tuỳ tiện như vậy.
Nếu không có chứng từ thì chi phí đó vẫn được ghi nhận để phản ánh tình hình kinh doanh thực tế của doanh nghiệp. Khi tự quyết toán thuế trong tờ khai thuế TNDN 04/TNDN thì bạn phải cho những khoản chi phí này vào phẩn điều chỉnh tăng thu nhập để tính thuế TNDN, vậy thôi. Nói cách khác là lúc này, lợi nhuận kế toán khác lợi nhuận tính thuế TNDN. Mẫu tính kết quả kinh doanh trong Báo cáo Tài chính hiện hành và Tờ khi tự quyết toán thuế TNDN số 04/TNDN đã thể hiện rất rõ điều này rồi.

V

Van Van

Guest
14/12/05
73
0
0
Ha Tay
Tất cả mọi nghiệp vụ kế toán khi phát sinh đều phải ghi chép lên sổ kế toán. Còn chứng từ có hợp lý hợp lệ hay không thì sẽ ảnh hưởng đến lợi nhuận thuế khi cơ quan thuế vào và bọc ra. Nói túm lại bạn vẫn phải hạch toán như thường theo đúng bản chất nghiệp vụ phát sinh.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA