Nộp thuế TNDN

• Thread starter ngocdiep
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

ngocdiep

Guest
4/1/06
22
0
0
41
Ha noi
Chào các anh các chị. Cho em hỏi chút nhé.
Nếu năm 2004 em lỗ một khoản A
Sang quý I năm 2005 em bắt đầu có lãi nhưng chưa đủ bù lỗ năm 2004 thì có phải nộp thuế TNDN không?
Mong hồi âm của anh chị.
Em đính chính thêm là, nếu có lãi như vậy thì có phải hạch toán ngay vào chứng từ và nộp ngay vào cuối quý I/05 không?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
ngocdiep nói:
Nếu năm 2004 em lỗ một khoản A
Sang quý I năm 2005 em bắt đầu có lãi nhưng chưa đủ bù lỗ năm 2004 thì có phải nộp thuế TNDN không?
Căn cứ để công ty phải nộp thuế TNDN là Tờ khai thuế TNDN tạm tính từ đầu năm. DN cứ thế mà nộp tiền vào ngân sách nhà nước theo Tờ khai. Khi nào cơ quan thuế xuống quyết toán thì số lỗ sẽ được trừ vào phần thuế TNDN phải nộp của năm tiếp theo.

ngocdiep nói:
Em đính chính thêm là, nếu có lãi như vậy thì có phải hạch toán ngay vào chứng từ và nộp ngay vào cuối quý I/05 không?
Thông thường, cuối năm mới xác định lãi lỗ vì dù gì, phải sau một năm mới xác định được kết quả chứ! Nhỡ qúy này lãi, qúy sau lỗ chổng vó thì sao?

N

ngocdiep

Guest
4/1/06
22
0
0
41
Ha noi
Trời ơi, chờ mãi mới có một người trả lời. Em cảm ơn chị Tú Anh nhiều lắm. Đôi khi em có những thắc mắc nhỏ xíu nên không ai trả lời cả, em cũng đã nghĩ cách giải quýet như chị nhưng em không biết thế nào là đúng luât nên mới Post lên hỏi mọi người. Bay giờ thì an tâm rồi vì chị đồng ý với cách làm của em.
Ai cũng như chị Tú Anh thì tốt wa xá!:mrstraetz

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA