Làm thế nào để điều chỉnh tăng giảm tờ khai thuế cho khớp với phần mềm kế toán.

• Thread starter nhanhoatim
  • Ngày gửi
N

nhanhoatim

Guest
14/3/06
8
0
0
Ha Noi
Các anh các chị ơi cho em hỏi vấn đề này nhé. Trong năm 2005 em co làm tờ khai thuế, nhưng do win của em bị lỗi nên nó cộng trên xell nhầm. Đến cuối năm em mới bắt đầu làm phần mềm fast thì mới phát hiện ra cái lỗi nhầm đó. Bây giờ máy thì đúng mà tờ khai thì lệch. Em phải làm thế nào để hạch toán trên máy cho khớp với số thuế được khấu trừ chuyển sang kỳ sau được bây giờ... Cứu em với, sắp đến ngày nộp báo cáo rồi!!!!!!!!!!!!!1

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

winter

Guest
13/3/06
46
0
0
Vungtau
Nếu bạn đã kê khai đúng số hoá đơn mà chỉ do máy cộng nhầm bạn phải lập tờ khai điều chỉnh thuế GTGT (Ghi rõ lý do sai, số tiền điều chỉnh tăng hoặc giảm ) gửi cho CQ Thuế.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Máy đúng thì chỉnh tờ khai theo máy.
Chỉnh vào mục tăng- giảm của tờ khai thuế GTGT đó.
Nếu đã nộp quyết tóan 2005. thì điều chỉnh tờ khai trong tháng hiện tại,

Cần mở sổ tay ghi chú chi tiết là khỏan điều chỉnh đó phát sinh tại các tháng nào của năm nào. (Sau này giải thích với thuế về số điều chỉnh đó)

N

nhanhoatim

Guest
14/3/06
8
0
0
Ha Noi
Nhưng quan trọng là bây giờ em muốn điều chỉnh như nào trong bảng cân đối kế toán cho nó khớp với tờ khai thuế. VD trong tờ khai thuế ngày 31/12 số thuế khấu trừ của em là 9.720.650, nhưng trên máy lại là 9.406.720 bây giờ em phải giải quyết trên máy như nào bây giờ vì em đã lam tờ khaai thhuế 1,2 rồi. Cứu em với!!!!!!!!!!!

H

HoangHaVan

Guest
21/2/06
90
0
0
TP.HCM
Nếu tờ khai đúng thì , xem lại trên máy mình sai chỗ nào, thì sửa lại cho khớp nếu còn trong kỳ quyết toán, còn sai của kỳ trước thì làm bút toán điều chỉnh.

W

winter

Guest
13/3/06
46
0
0
Vungtau
bây giờ bạn phải lấy số nào đúng thôi.
+ nếu như số đúng là 9.406.720 thì bạn lập tờ khải giải trình thuế GTGT , điều chỉnh giảm số tiền 313.930đ ( 9.720.650-9.406.720 = 313.930 ) lý do cộng nhầm từ những hoa đơn nào, ngày tháng phát hành , giá trị trước thuế .......
khi bạn điều chỉnh gửi cho CQ thuế , bên đó họ sẽ ghi nhận số đúng của bạn.
+ con nếu trên máy của bạn sai thì bạn tự điều chỉnh lại trên máy . vì bạn chưa nộp báo cáo quyết toán mà.

N

nhanhoatim

Guest
14/3/06
8
0
0
Ha Noi
có nghĩa là bây giờ em cứ hồn nhiên bê đúng số liệu trong máy để nộp cho thuế đúng không, còn nếu có điều chỉnh thì điều chỉnh vào T3 ạ? Nhưng em thấy thế nào ấy, vì số dư ckỳ trên máy TK 133 là chuẩn còn trên tờ khai thuế nhầm thì có sợ thuế hỏi vì sao 2 số ko khớp nhau ko, hay em có thể giải trình là em đã điều chỉnh vaàotháng 3 rồi được ko? . Cố gắng trả lời sớm cho em nhé. Em cám ơn các anh các chị nhiều!

W

winter

Guest
13/3/06
46
0
0
Vungtau
trời ạ ! thế bạn không thấy là mình nói bạn phải làm tờ khai điều chỉnh thuế GTGT gửi cho CQ thuế à. tờ khai gửi 1 bản , lưu 1 bản ai hỏi thì đưa ra cho họ xem.
nếu điều chỉnh vào tháng 03 thi đó la sang năm 2006 mất rồi. bạn lập tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm 2005 gửi kem theo BC QUẾT TOÁN THUẾ GTGT NAM 2005 đó.

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
winter nói:
nếu điều chỉnh vào tháng 03 thi đó la sang năm 2006 mất rồi. bạn lập tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm 2005 gửi kem theo BC QUẾT TOÁN THUẾ GTGT NAM 2005 đó.
Tháng 3 bạn ý mới phát hiện ra thì làm điều chỉnh vào tháng 3 là đúng rồi bạn ạh vì tờ khai thuế tháng 1,2 đã nộp rồi mà. Tờ khai điều chỉnh thuế năm hạn nộp mình nhớ là 28 tháng 2 thì phải nộp kèm BC quyết toán thuế GTGT năm

G

Ga go

Guest
8/9/06
33
0
6
41
Ha Noi
Giải trình tờ khai thuế như thế nao

Chào anh chị, em có viẹc mong được anh chị giúp. Mong anh chị hãy giúp em.
DN em kinh doanh về dịch vụ ăn uống, tháng 06/06 bon em co xuất cho khách hàng một hóa đơn trị giá trước thuế là 1.083.000đ nhưng sai MST. Em không biết nên vẫn kê khai bình thường, đến tháng 09 khách hàng mới đem hóa đơn đó đến đổi lấy hóa đơn mới vào tháng 09 bây giờ em phải giải trình trong tờ điều chỉnh như thế nào. Mong anh chi giúp em, em cảm ơn anh chị nhiều.

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Ga go nói:
Chào anh chị, em có viẹc mong được anh chị giúp. Mong anh chị hãy giúp em.
DN em kinh doanh về dịch vụ ăn uống, tháng 06/06 bon em co xuất cho khách hàng một hóa đơn trị giá trước thuế là 1.083.000đ nhưng sai MST. Em không biết nên vẫn kê khai bình thường, đến tháng 09 khách hàng mới đem hóa đơn đó đến đổi lấy hóa đơn mới vào tháng 09 bây giờ em phải giải trình trong tờ điều chỉnh như thế nào. Mong anh chi giúp em, em cảm ơn anh chị nhiều.
Bạn điều chỉnh giảm thuế đầu ra của tháng 6 và ghi lí do điều chỉnh. Bạn nhớ làm thêm cả biên bản hủy HĐ đó nữa nhé
Thân!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA