Mỗi tuần một chuyên đề

Hạch toán thuế đầu vào đối với mặt hàng không chịu thuế

• Thread starter Xquynh
  • Ngày gửi
X

Xquynh

Sơ cấp
8/10/10
6
0
0
TP.HCM
Bên mình có mặt hàng bán ra không chịu thuế , thì sẽ không được khấu trừ thuế đầu vào . có 1 vài ý kiến cho rằng phần thuế đầu vào đó được đưa vào chi phí , đúng k cả nhà ? Giúp mình với nha

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Hạch toán thuế đầu vào đối với mặt hàng không chịu thuế

Bên mình có mặt hàng bán ra không chịu thuế , thì sẽ không được khấu trừ thuế đầu vào . có 1 vài ý kiến cho rằng phần thuế đầu vào đó được đưa vào chi phí , đúng k cả nhà ? Giúp mình với nha

Nếu đầu ra bao gồm những mặt hàng "chịu thuế và không chịu thuế" thì thực hiện phân bổ thuế đầu vào "được khấu trừ và không được khấu trừ" theo tỷ lệ doanh thu (xem hướng dẫn khai thuế theo TT128)

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Đúng rồi bạn sau khi tính ra tỉ lệ thuế đầu vào ko được khấu trừ tương ứng với doanh thu đầu ra của mặt hàng ko chịu thuế, thì phần thuế đầu vào này bạn hạch toán vào chi phí hợp lý trong kỳ.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Nếu đầu ra bao gồm những mặt hàng "chịu thuế và không chịu thuế" thì thực hiện phân bổ thuế đầu vào "được khấu trừ và không được khấu trừ" theo tỷ lệ doanh thu (xem hướng dẫn khai thuế theo TT128)
Câu trả lời của thầy VTM chuẩn nhưng vẫn cần chỉnh " TT 28, thưa thầy :D.
Đúng rồi bạn sau khi tính ra tỉ lệ thuế đầu vào ko được khấu trừ tương ứng với doanh thu đầu ra của mặt hàng ko chịu thuế, thì phần thuế đầu vào này bạn hạch toán vào chi phí hợp lý trong kỳ.
Kết hợp 2 bài lại thành một câu trả lời " hoàn hảo " :D

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Câu trả lời của thầy VTM chuẩn nhưng vẫn cần chỉnh " TT 28, thưa thầy :D.
Đỏ: gõ nhầm !
Xanh: đừng bắt chước người ta hể mở miệng ra là gọi là thầy :004:

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Đỏ: gõ nhầm !
Xanh: đừng bắt chước người ta hể mở miệng ra là gọi là thầy !
Nhân ngày 20/11, em mới gọi VTM là Thầy. :D, mà em học hỏi từ anh nhiều thứ...một thứ cũng là thầy, nửa thứ cũng là thầy ...huống chi nhiều thứ ạ. hihi!
Sorry chủ theart, tôi comment ngoài lề.

L

Lệ Nguyễn

Guest

Bổ sung thêm ý kiến của các anh chị đi trước.
Trường hợp đầu vào dùng chung cho sp chịu thuế và không chịu thuế thì phân bổ.
Đối với đầu vào dùng riêng cho sp không chịu thuế thì thuế đầu vào đưa hết thẳng vào chi phí, khỏi phân bổ.
Khi làm BCT nhớ kèm phụ lục 04 thì số thuê được phân bổ mới nhảy ra ngoài tờ khai

H

Huyenhtt2000

Sơ cấp
25/10/10
33
0
0
Quốc Oai - Hà Nội

Cho em bon chen một chút ạ.
Công ty em hiện đang thi công công trình làm đường cho đối tác bên Lào. Ban đầu bên em mang chứng từ lên chỗ chi cục thuế TPHN hỏi về mặt hàng của em thuộc đối tượng chịu thuế với thuế suất 0% hay không chịu thuế thì được trả lời là thuộc đối tượng chịu thuế với thuế suất 0%, nên trên tờ khai thuế GTGT bên em vẫn kê khai hóa đơn đầu vào như mặt hàng chịu thuế bình thường.
Khi bên em hỏi bên chi cục thuế Quận Cầu giấy( bên em thuộc quản lý của chi cục thuế Cầu Giấy) họ lại bảo mặt hàng của bọn em là mặt hàng không chịu thuế. và em có tham khảo một vãi chỗ khác thì đều nói bọn em là đối tượng không chịu thuế.
Vậy bọn em thuộc đối tượng nào? Nếu thuộc đối tượng không chịu thuế thì những hóa đơn em đã kê khai phải xử lý như thế nào? Có phải những hóa đơn dùng trực tiếp cho sản xuất hàng hóa không chịu thuế thì không phải kê khai? Còn những hóa đơn dùng cho bộ phận quản lý thì sao? Có được kê khai và khấu trừ thuế không?
Bác nào am hiểu về thuế giải đáp giúp em với. Em sắp phải xuất hóa đơn đầu ra rồi. Cảm ơn các bác

B

banme_suongmai

Guest

Cho em hỏi với ạ, hạch toán thuế theo phương pháp khấu trừ, nhưng xuất bán mặt hàng không chịu thuế gtgt thì mình hạch toán như thế nào ạ,làm như thế này có đúng không?
nợ 111
có 511 và n511
có 3331
hay là chỉ có n111/ có 511 thôi ạ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

Cho em hỏi với ạ, hạch toán thuế theo phương pháp khấu trừ, nhưng xuất bán mặt hàng không chịu thuế gtgt thì mình hạch toán như thế nào ạ,làm như thế này có đúng không?
nợ 111
có 511 và n511
có 3331
hay là chỉ có n111/ có 511 thôi ạ
Không chịu thuế thì không có 3331 nữa. Hạch toán N111/C511 tổng giá thanh toán

• Like
Reactions: Vinakut3
L

Linhchil

Guest
24/2/17
6
0
1
33
Em mới tìm thấy topic này, cũng có 1 vấn đề tương tự nhờ các anh chị chỉ giùm ạ.

Cty em cũng sản xuất kinh doanh mặt hàng không chịu thuế, vậy thì thuế GTGT của nguyên liệu mua vào có phải đi qua tài khoản 133 không, hay đưa thẳng vào giá nhập kho rồi từ đó xuất sang 154 ? Tương tự cho dịch vụ mua vào luôn ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA