Vé cầu đường

• Thread starter pthao
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
Bên mình là DN Vận tải nên chi phí này cũng nhiều !
Nhưng thường cty giao khoán & ước chừng tuyến đó đi hết bao nhiêu tiền cầu đường rồi đưa cho tài xế sau đó yêu cầu tới tháng tài xế đưa mấy cái vé cầu đường về để hạch toán chi phí
- Nên thường mình không nắm được vé cầu đường này là đi cho tuyến nào và của khách hàng nào .Cuối tháng mình thường làm một bảng kê liệt kê tất cả các vé cầu đường và tổng hợp lại thành một con số rồi đưa vào mục chi phí Liệu cơ quan thuế có coi đây là chi phí hợp lý ko .,,, ?
- Mấy cái vé cầu đườngnày có đưa vào Bảng kê 05 để kha i báo hàng tháng ko ? mình từ trước giờ mình ko đưa vào bảng kê và nộp tháng vì trên nhiều vé thì ko ghi mã số thuế , cty phát hành ko rõ ràng, ko có ngày tháng

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
pthao nói:
- Nên thường mình không nắm được vé cầu đường này là đi cho tuyến nào và của khách hàng nào .Cuối tháng mình thường làm một bảng kê liệt kê tất cả các vé cầu đường và tổng hợp lại thành một con số rồi đưa vào mục chi phí Liệu cơ quan thuế có coi đây là chi phí hợp lý ko .,,, ?
Đối với DN vận tải, chi phí cho vé cầu đường cũng đáng kể và hợp lệ, bạn phải kê khai và đưa vào chi phí chứ!

pthao nói:
- Mấy cái vé cầu đườngnày có đưa vào Bảng kê 05 để kha i báo hàng tháng ko ? mình từ trước giờ mình ko đưa vào bảng kê và nộp tháng vì trên nhiều vé thì ko ghi mã số thuế , cty phát hành ko rõ ràng, ko có ngày tháng
Vé cầu đường cũng là một loại hóa đơn nhưng thuế GTGT đã nằm trong giá trị vé rồi nên bạn kê khai vào bảng kê mẫu số 05/GTGT dành cho hàng hóa, dịch vụ mua vào có hóa đơn bán hàng. Số lượng vé khá lớn và nhều chỉ tiêu không rõ ràng thì bạn hãy phân loại chúng ra, đưa vào từng loại để ghi một dòng chung cho loại đó trên Bảng kê. Không cần phải kê khai quá cụ thể và lắt nhắt.

H

hoahth80

Guest
22/11/05
49
0
0
44
Hải Phòng
Thế thì chết bên em rồi...bên cty em không lập bảng kê mà chỉ tính kê vào chi phí thôi (không kê khai báo cáo thuế hàng tháng khoản này).Liệu có được không ạ???

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu đã trót không kê khai rồi thì thôi. Kể từ bây giờ, bạn kê khai nhé!

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
Ý của Tú Anh có phải là nếu như trong tháng mình có 50 cái vé cấu đường cho một tuyến đường cùng cty phát hành giá cước là 30.000 đ thì trên bảng kê mình chỉ ghi địa chỉ cty , MST & dòng tiền tổng 1.500.000 cho 50 cái vé đó thôi à ? vây còn dòng số hóa đơn và seri thì ntn ?
Vậy còn một số vé ko có Mã số thuế thì sao ? Mình cũng đã gọi điện đến các cty đó hỏi mã số thuế và họ chỉ đọc qua điện thoại nhiều khi mình cũng không dám chắc là MST đó đúng nên mình cũng như hoahth80 không kê khai mấy vé cầu đường này vào bảng kê chi phí

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
pthao nói:
Ý của Tú Anh có phải là nếu như trong tháng mình có 50 cái vé cấu đường cho một tuyến đường cùng cty phát hành giá cước là 30.000 đ thì trên bảng kê mình chỉ ghi địa chỉ cty , MST & dòng tiền tổng 1.500.000 cho 50 cái vé đó thôi à ? vây còn dòng số hóa đơn và seri thì ntn ?
Sự phân loại theo nội dung nào là tùy bạn, miễn sao cho đơn giản và giảm bớt khối lượng kê khai. Vì rút gọn nên sẽ có một số nội dung không được thể hiện trên Bảng kê nhưng điều đó không sao vì Bảng kê dành cho hóa đơn không có thuế GTGT không được cơ quan thuế chú ý lắm và hơn nữa, cần thiết thì bạn có thể đưa tập vé ra để chứng minh cơ mà.

pthao nói:
Vậy còn một số vé ko có Mã số thuế thì sao ? Mình cũng đã gọi điện đến các cty đó hỏi mã số thuế và họ chỉ đọc qua điện thoại nhiều khi mình cũng không dám chắc là MST đó đúng nên mình cũng như hoahth80 không kê khai mấy vé cầu đường này vào bảng kê chi phí
Vé nào không có mã số thuế thì bạn vẫn kê khai. Trên vé không có mã số thuế thì làm sao mình bịa được, phải không nào? Có gì kê nấy!

Kê khai cho đầy đủ vẫn tốt hơn vì vé cầu đường được coi như một loại hóa đơn do BTC phát hành.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA