Chi phí bị giới hạn 10%

• Thread starter Chau Minh Tran
  • Ngày gửi
C

Chau Minh Tran

Guest
Cho tôi hỏi NĐ 164 giới hạn chi phí 642 (10% tổng các chi phí …) vậy cái này tính theo thời gian nào? Mỗi chu kỳ SXKD?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
To :Minh Tran
Giới hạn 10% của chi phí hợp lý là những chi phí liên quan đến tiếp khách, hội nghị, chiết khấu, hoa hồng đại lý v..v chứ không phải giới hạn của chi phí 642 là 10% tổng các chi phí.Chi phí này được áp dụng cho 1 năm tài chính

K

Kiemnhieutien

Guest
25/2/06
16
0
0
Hanoi
Tại sao lại là 10% nhỉ, theo tôi được biết chỉ có giới hạn 7% (cho 2 năm đầu hoạt động) và 5% (cho những năm tiếp theo) thôi chứ nhỉ???

Mạo muội hỏi F.A.S.T..., "Hiện nay, xu hướng lách thuế nằm tại thuế THU NHẬP CÁ NHÂN. Cái này rất đáng đồng tiền bát gạo .... Xin hỏi các bạn khác........"...là cài ziiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii zdậy???Có thể chia xẻ kinh nghiệm cùng mọi người được không? Cảm ơn nhìu!

M

minhduc_tp

Guest
12/2/06
14
0
1
Ha noi
Anh chị nào có cái Nghị định nào về Giới hạn các chi phí liên quan đến 641.642 thì Post cho em một cái được không!!!!
Cảm on nhiều!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Kiemnhieutien nói:
Tại sao lại là 10% nhỉ, theo tôi được biết chỉ có giới hạn 7% (cho 2 năm đầu hoạt động) và 5% (cho những năm tiếp theo) thôi chứ nhỉ???
Bạn đang đề cập tới tỷ lệ miễn giảm thuế TNDN đấy à? Chúng ta đang đề cập đến tỷ lệ bị giới hạn của chi phí hoa hồng môi giới, giao dịch đối ngoại, khánh tiết... khi tính thuế TNDN.

minhduc_tp nói:
Anh chị nào có cái Nghị định nào về Giới hạn các chi phí liên quan đến 641.642 thì Post cho em một cái được không!!!!
Chi phí bán hàng (641) và chi phí quản lý (642) không có mức giới hạn, người ta chỉ xét xem chi phí cho hai hoạt động đó có hợp lý hay không thôi.

Bạn xem thêm Nghị định 164/2003/NĐ-CP và Thông tư 128/2003/TT-BTC hướng dẫn thuế TNDN.

Sửa lần cuối:
K

Kiemnhieutien

Guest
25/2/06
16
0
0
Hanoi
Cả nhà ơi, cho mình xin lỗi, mình đọc quyển Luật thuế TNDN cũ rích. Mình đã tìm đọc văn bản mới thì thấy các tỷ lệ này đã thay đổi như mọi người nói. Cũng tại mình lâu quá rồi không động đến mấy luật thuế này.Sorry cả nhà lần nữa nhé, lần sau nhất định mình sẽ nguyên cứu kỹ trước khi post thông tin để không làm mất thời gian của mọi người. Cảm ơn Duyên nữa, nhé!

W

winter

Guest
13/3/06
46
0
0
Vungtau
các bác ơi ! em không nhớ đã đọc được thông tin ở đâu hình như là trên báo thanh niên thi phải - là sẽ bỏ giới hạn chí phí tiếp khách, công tác phí ... 10% đi. điều đó đã được thực hiện chửa nhỉ ? có bác nào biết hướng dẫn em với em đăng ký Vietlaw mà không thấy có VB nào hướng dẫn hết .

T

thienduc

Guest
17/3/06
3
0
0
46
Phu Nhuan TP HCM
căn cứ theo thông tư 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 tai phần B mục III thì Chi phi quảng cáo, tiếp thị, khuyến mãi, tiếp tân, khánh tiết, chi phi giao dịch, đối ngoại, chi hoa hồng môi giới, chi phí hội nghị và các loại chi phí khác theo số thực chi nhưng tối da không qua 10% tổng số các khoản chi phi hợp lý từ khoản 1 đến khoản 10 của mục này. Đối với hoạt động kinh doanh thương nghiệp chi phí hợp lý để xác định múc khống chế không bao gồm giá vốn của hàng bán ra.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
"Sẽ" thôi chứ "chưa bỏ" đâu.

winter nói:
các bác ơi ! em không nhớ đã đọc được thông tin ở đâu hình như là trên báo thanh niên thi phải - là sẽ bỏ giới hạn chí phí tiếp khách, công tác phí ... 10% đi. điều đó đã được thực hiện chửa nhỉ ? có bác nào biết hướng dẫn em với em đăng ký Vietlaw mà không thấy có VB nào hướng dẫn hết .

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Khống chế chi phí trong sản xuất và thương mại

Theo qui định, các khoản chi phí bị khống chế (hội nghị,tiếp tân,...) 10%/tổng CP.HLHL
Đối với thương mại : CP.không bao gồm GV hàng hóa mua vào.
Đối với sản xuất : CP bao gồm cả GV hàng hóa mua vào.
Các bạn cho mình hỏi : đối với một doanh nghiệp có chức năng SX trong CNĐKKD, có giấy phép xưởng SX, nhưng đơn thuần chỉ nhập hàng về rồi sang chiết đóng gói (có đầu tư máy móc phục vụ cho việc sang chiết, đóng bao,gói, có định mức NVL, nhân công, công bố tiêu chuẩn, nhãn hiệu...) như vậy có được xem là sản xuất, để tổng CP khống chế bao gồm GV hàng mua vào.

N

NGOXUANLONG

Guest
10/11/05
15
0
1
HCMC
bạn xem thêm quyết định phân ngành của Tổng cục Thống kê

P

Pham Van Khang

Guest
Nếu chỉ giới hạn chi phí quảng cáo... tối da không qua 10% tổng số các khoản chi phi hợp lý, thì không hiểu các công ty như Kinh đô, các công ty nước giải khát lấy đâu ra nguồn để quảng cáo nhỉ

K

kinggai

Guest
3/10/04
49
0
0
40
YB
Thế pa có biết Tổng chi phí của họ từ mục 1 đến 10 là bao nhiu không???
10% là lớn rùi đó.

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Pham Van Khang nói:
Nếu chỉ giới hạn chi phí quảng cáo... tối da không qua 10% tổng số các khoản chi phi hợp lý, thì không hiểu các công ty như Kinh đô, các công ty nước giải khát lấy đâu ra nguồn để quảng cáo nhỉ
Các nhà quản lý có ...bài của họ
Chi quảng cáo khuyến mại nhiều vượt 10% là bị gạt ra khỏi chi phí hợp lý ngay. Bởi vậy họ phải mượn chi phí ảo
Chẳng hạn trong thời gian đầu ra mắt sản phẩm Chi quảng cáo nhiều họ thường sát nhập với 1 số Cty có chi phí lớn (mà không cần quảng cáo mấy)để mượn chi phí ảo đó tung tiền quảng cáo mà không phạm luật
Sau này khoản chi quảng cáo khuyến tiếp thị nhỏ đi thì sẽ tách ra

Sửa lần cuối:
B

beh

Guest
29/11/05
5
0
0
Hải Dương
anh, chị ơi cho em biết thêm về phần giới hạn chi phí 642 này được quy định ở đâu và anh, chị cho em biết địa chỉ của vần đề này đựợc chứ? xin chân thành cảm ơn anh, chị nhiều nha.

Chau Minh Tran nói:
Cho tôi hỏi NĐ 164 giới hạn chi phí 642 (10% tổng các chi phí …) vậy cái này tính theo thời gian nào? Mỗi chu kỳ SXKD?
bạn ơi cho mình biết thêm về vấn đề này bạn đã được coi nó ở đâu và bạn cho mình biết thêm địa chỉ đến vấn đề này được chứ? mình xin chân thành cảm ơn.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

Tay Nguyen

Guest
8/3/06
0
0
0
Sai gon
Thuế TNDN

Anh chị ơi cho em hỏi một tí nha.....Chế độ miễn giảm thuế TNDN cho DN mới thành lập là như thế nào dậy.(DN của em mới thành lập tháng 02/2006)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA