Số dư đầu kỳ của thuế GTGT bị lệch

• Thread starter thanhTam
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
Các bạn cho mình hỏi một trường hợp nay nhé
Mình cũng mới vào làm cho môt cty mính thấy fần kê khai thuế GTGT của cty này như sau : năm 2004 cty này làm báo cáo TC 2004 với số thuế còn được khấu trừ chuyển sang đầu năm 2005 là 30triệu đó là trên báo cáo TC còn trên tờ khai thuế GTGT của tháng12/2004 là còn được khấu trừ sang nam 2005 la 34 triệu đến dau năm 2005 kế toán vẫn kê khai khấu trừ theo số trên tờ khai thuế Tháng12/04 trong năm 2005 cty này phải nộp thuế GTGT 20 triệu đến cuối năm 2005 làm BCáo TC thì số thuế này chênh lệch ko fải nộp 20 triệu mà phải nộp nhiều hơn vì số đầu kỳ chênh lệch . Vậy các bạn tham gia góp ý giúp mình trong trường hợp này thì giait quyết số thuế đó như thế nào theo đúng thực tế .
Xin cảm ơn nhiều !

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
thanhTam nói:
Các bạn cho mình hỏi một trường hợp nay nhé
Mình cũng mới vào làm cho môt cty mính thấy fần kê khai thuế GTGT của cty này như sau : năm 2004 cty này làm báo cáo TC 2004 với số thuế còn được khấu trừ chuyển sang đầu năm 2005 là 30triệu đó là trên báo cáo TC còn trên tờ khai thuế GTGT của tháng12/2004 là còn được khấu trừ sang nam 2005 la 34 triệu đến dau năm 2005 kế toán vẫn kê khai khấu trừ theo số trên tờ khai thuế Tháng12/04 trong năm 2005 cty này phải nộp thuế GTGT 20 triệu đến cuối năm 2005 làm BCáo TC thì số thuế này chênh lệch ko fải nộp 20 triệu mà phải nộp nhiều hơn vì số đầu kỳ chênh lệch . Vậy các bạn tham gia góp ý giúp mình trong trường hợp này thì giait quyết số thuế đó như thế nào theo đúng thực tế .
Xin cảm ơn nhiều !

Giữa 2 cái có chênh lệch thì sẽ có 1 cái sai và 1 cái đúng (Có khi cả 2 đều sai).
Bạn hãy kiểm tra để xác đính coi báo cáo thuế và BCTC cái nào sai? Rồi sửa cái sai theo cái đúng. Vì từ năm 2004, nên bạn cũng cần có một biên bản giải trình gửi lên Thuế để thông báo vể việc sửa sai đó.

Chúc thành công.
:friend:

Phuong Nam

Phuong Nam

Guest
14/11/05
220
1
0
Ha Noi
Cái này có lẽ là do khi làm nhật ký chung, kế toán cũ đã không để ý tới tờ khai thuế, ví dụ như cuối mỗi tháng kết chuyển số thuế đầu ra phải nộp sang số thuế GTGT được khấu trừ (Nợ 3331/có 1331) (theo số phát sinh 3331 trong tháng) không khớp với tờ khai thuế chẳng hạn, hoặc trên tờ khai thuế đã kê khai sai so với chứng từ....
Cái này bạn cần kiểm tra lại xem nó sai ở đâu, số nào mới là số đúng, rồi điều chỉnh vào tờ khai thuế tháng tiếp theo kèm theo một bản giải trình.

H

hoabattu0901

Guest
2/3/06
73
0
6
41
Nha Trang
Đúng rồi, không thể nào có trường hợp SDCK của tờ khai thuế GTGT và số dư trên TK 1331 cuối kỳ lại không khớp với nhau được, chắc chắn có sự sai sót rồi, bạn nên xem lại chứng từ hàng tháng rồi sau đó xem trên sổ kế toán, mình cũng đã gặp trường hợp này nhiều lần rồi. Mỗi tháng trước khi nộp tờ khai thuế GTGT, bạn cần đối chiếu với TK 1331 trên sổ kế toán xem đã khớp chưa rồi hãy nộp, đó là cách phát hiện sai xót kịp thời nhất, đừng để đến khi làm báo cáo tài chính mới đối chiếu.
:angel: Cuộc đời không gặp thử thách thì không đáng sống !:dance2: :wall:

T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
Cảm ơn các bạn nhiều nhé .Vậy từ đầu năm 2005 bây giờ mình điều chỉnh trong tháng3/2006 có được không vậy ?

Phuong Nam

Phuong Nam

Guest
14/11/05
220
1
0
Ha Noi
thanhTam nói:
Cảm ơn các bạn nhiều nhé .Vậy từ đầu năm 2005 bây giờ mình điều chỉnh trong tháng3/2006 có được không vậy ?
Mình đã nói rồi mà, bạn cứ điều chỉnh bình thường, kèm thêm một bản giải trình thôi.

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Có thể xảy ra trường hợp: hóa đơn tháng 12 chưa kê khai khấu trừ đầu vào nhưng đã vào sổ TK 1331 nên số dư TK 1331 trên sổ lớn hơn số dư trên tờ khai thuế.

T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
mình cảm ơn Phương NAm và Vân Đo nhé , thế các bạn có mẫu bản giải trình đó không gửi cho minh ngay nhé mình sẽ điều chỉnh ngay trong tháng này . Cảm ơn nhiều có thể gửi qua mail cho mình theo địa chỉ
thanhtamcg2002@yahoo.com

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.