Các anh chị cho em hỏi xíu về phân tích tài chính

• Thread starter pipi257
  • Ngày gửi
P

pipi257

Guest
18/3/05
3
0
0
39
HCM
Các anh chị ơi, em đang viết đề tài về phân tích tình hình tài chính. Các anh chị cho em hỏi xíu nha, lúc đầu thì em nghĩ rằng phân tích tình hình tài chính rộng hơn phân tích báo cáo tài chính, có nghĩa là trong phân tích tài chính bao gồm cả phân tích BCTC , nhưng sao em đọc sách thì thấy phân tích tài chính cũng tương tự như phân tích BCTC:wall: , thầy em có nói là cần kết hợp với quản trị tài chính nữa...huhu....các anh chị có thể chỉ hướng đi giúp em được không ạ? Em cám ơn các anh chị nhiều nhiều.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
pipi257 nói:
Các anh chị ơi, em đang viết đề tài về phân tích tình hình tài chính. Các anh chị cho em hỏi xíu nha, lúc đầu thì em nghĩ rằng phân tích tình hình tài chính rộng hơn phân tích báo cáo tài chính, có nghĩa là trong phân tích tài chính bao gồm cả phân tích BCTC , nhưng sao em đọc sách thì thấy phân tích tài chính cũng tương tự như phân tích BCTC:wall: , thầy em có nói là cần kết hợp với quản trị tài chính nữa...huhu....các anh chị có thể chỉ hướng đi giúp em được không ạ? Em cám ơn các anh chị nhiều nhiều.

Đề tài của bạn "rộng bao la" như thế, bút giấy nào nói hết được?
Phân tích BCTC chỉ là thể hiện vài chỉ tiêu thường gặp thôi.
Còn nếu phân tích tài chính - Nói cách khác- Bạn phải nêu được hiệu quả sử dụng vốn. Bạn biết đó, đồng vốn của DN liên quan đến bao nhiêu lĩnh vực và ngành nghề trong xã hội. Kiền thức về các lĩnh vực liên quan đến đồng vốn đó bạn biết chưa? Vì thế phân tích rộng sâu về tài chính thì đúng là... (Quyển sách mỏng nhất cũng khỏang ... 600 trang)
Sao bạn không chọn một đề tài nhỏ vừa sức và phân tích thật sâu sắc thì có lẽ chất lương hơn. (Chẳng hạn như định mức nguyên vật liệu, đánh giá tình hình thanh tóan và công nợ, Hiệu quả sử dụng tiền mặt...)
với một đề tài nhỏ nếu bạn phân tích sâu sắc và kỹ lưỡng cũng cả trăm trang giấy rồi.

Chúc bạn thành công

(Sao các thày giáo thích cho ra những đề tài "hòanh tráng" và "Hầm hố" thế nhỉ? Họ có quan tâm đến kiến thức của SV không?)

P

pipi257

Guest
18/3/05
3
0
0
39
HCM
huhu... đọc bài viết của anh làm em thấy run quá.... nhưng không sao anh ạ, các bác tiến sĩ phân tích 600 trang ... còn em là sinh viên thì phân tích theo tầm hiểu biết của sinh viên, dù biết là đề tài này rất khó, em sẽ cố gắng hết sức mình xem sao, em sẽ giới hạn đề tài lại trong một khuôn khổ những gì mình hiểu và có thể làm được thôi, không nhất thiết phải "hoành tráng" như anh nói. Em cám ơn anh nhiều nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA