Hạch toán tiền khách hàng thanh toán thừa

• Thread starter nguyenthanhthuy231
  • Ngày gửi
N

nguyenthanhthuy231

Sơ cấp
9/10/09
42
0
6
Hà Nội
Các you ơi giúp mình với. Chả là Khách hàng Thanh toán tiền hàng qua Ngân hàng cho cty mình, nhưng lại thanh toán thừa mất 2.8tr, số tiền này đã được thanh toán trả lại cho họ bằng tiền mặt. Mình đang loay hoay ko bít nên định khoản thế nào cho đúng. các you giúp mình với nha. Thank nhìu nhìu....:029::029::029::029:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mai trang 89

Sơ cấp
3/10/11
22
0
0
Q.Thủ Đức,TP.HCM
Bạn trả lại tiền mặt cho khách hàng vậy đến khi thuế kiểm tra hoá đơn bán hàng bên bạn mà số tiền không phải vậy bạn trả lời làm sao.Nếu khách hàng trả tiền mặt mà trả dư thì bạn còn trả lại bằng tiền mặt được,chứ đã chuyển qua Ngân hàng thì phải có hóa đơn số tiền phát sinh đó.Bên bạn xuất bán cho bên kia một hóa đơn bằng số tiền đó hoặc hơn,để hợp thức hóa số tiền chuyển ngân hàng đó,còn thực tế có lấy hàng hay không là do thỏa thuận của 2 bên.
Mà mình chưa thấy trường hợp nào hạch toán là trả lại tiền khách hàng trả dư cả.Nhưng tiền chuyển qua ngân hàng phải có hóa đơn rõ ràng.

Sửa lần cuối:
hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Trong thực tiễn hoạt động của đơn vị, mọi vấn đề đều có thể xảy ra yêu cầu kế toán phải xử lý. Trường hợp cty bạn nhận dư tiền trả của khách hàng cũng là chuyện bình thường thôi. Nếu khi nhận được tiền dư mà coi như là một khoản tiền ứng trước của khách hàng cho đợt mua hàng lần sau thì vẫn đưa vào TK 131. Ở đây cty bạn trả lại khách hàng bằng tiền mặt thì hạch toán thế này nhé:
Khi nhận tiền chuyển:
Nợ TK112
Có TK3388 (Số tiền chuyển dư)
Có TK131 (Tiền hàng nợ theo hoá đơn)
Khi trả lại khách hàng:
Nợ TK3388
Có TK111 (Số tiền chuyển dư).

N

nguyenthanhthuy231

Sơ cấp
9/10/09
42
0
6
Hà Nội
Ui, may quá, cám ơn bạn nhìu nha.

V

Vinh Tit

Sơ cấp
22/10/08
44
0
0
Ha Noi
Mình cũng đồng ý kiến với bạn hoalantieu2030, hạch toán như vậy là ok

M

mai trang 89

Sơ cấp
3/10/11
22
0
0
Q.Thủ Đức,TP.HCM
Theo mình nghỉ tiền đó đưa vào TK 3387 thì chi tiết hơn,vì tiền đó có thể xem là doanh thu bán hàng,nhưng nểu khách trả tiền hàng trước rùi mà không lấy hàng thì gọi là doanh thu chưa thực hiện.TK3388 chung chung quá.:051:

hoalantieu2030

hoalantieu2030

26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Theo mình nghỉ tiền đó đưa vào TK 3387 thì chi tiết hơn,vì tiền đó có thể xem là doanh thu bán hàng,nhưng nểu khách trả tiền hàng trước rùi mà không lấy hàng thì gọi là doanh thu chưa thực hiện.TK3388 chung chung quá.:051:
Tài khoản 3387 - Doanh thu chưa thực hiện: Phản ánh số hiện có và tình hình tăng, giảm doanh thu chưa thực hiện của doanh nghiệp của doanh nghiệp trong kỳ kế toán. Hạch toán vào tài khoản này số tiền của khách hàng đã trả trước cho một hoặc nhiều kỳ kế toán về cho thuê tài sản; Khoản lãi nhận trước khi cho vay vốn hoặc mua các công cụ nợ; Khoản chênh lệch giữa giá bán hàng trả chậm, trả góp theo cam kết với giá bán trả tiền ngay; Lãi tỷ giá hối đoái phát sinh và đánh giá lại các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ của hoạt động đầu tư xây dựng cơ bản (giai đoạn trước hoạt động) khi hoàn thành đầu tư để phân bổ dần; Khoản chênh lệch giữa giá đánh giá lại lớn hơn giá trị ghi sổ của tài sản đưa đi góp vốn liên doanh tương ứng với phần lợi ích của bên góp vốn liên doanh;
Không hạch toán vào tài khoản này số tiền nhận trước của người mua mà doanh nghiệp chưa cung cấp sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ.
Vậy có cho được vào TK 3387 ko bạn ơi?

M

mai trang 89

Sơ cấp
3/10/11
22
0
0
Q.Thủ Đức,TP.HCM
uhm ha,lại tội hấp tấp không đọc.hihi.Sory.:flower:
Trao đổi mới tìm ra lỗi chứ.:flower1:

hoalantieu2030

hoalantieu2030

26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
ưà, đúng vậy, sai thì sửa, chưa biết thì giờ biết, đáng trân trọng!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA