Báo cáo lưu chuyển tiền tệ

• Thread starter Tran Thi Huong
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

Tran Thi Huong

Guest
23/7/05
95
0
0
Ha noi
Các bạn ơi ! giúp mình vơi !
Minh lập LCTT , Mục lưu chuyển tiền thuần từ hoạt động SX_ KD bị âm , bởi vì các khoản thu nhiều hơn các khoản chi , cho nên sang muc tiền lưu chuyển từ hoạt động tài chính minh phải di vay thêm 300.000.000 . Cho nên khi cộng tiền tồn đầu kỳ ,trừ vơi tiền lưu chuyển thuần trong kỳ nó không bằng tiền tồn cuối kỳ . Như thế có được không ?
Anh nguuyenhuykhoi cho em xin HD lập LCTT vơi !

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
Bao cao luu chuyen tien te

chắc bạn nói nhầm rồi lưu chuyển thuần của bạn âm thì thu phải nhỏ hơn chi chứ. Ngoài ra tiền tồn cuối kỳ phải bằng tổng số dư Nợ của TK 111 và 112. Bạn cho mình hòm thư để mình gửi cho bạn cách lấy các chỉ tiêu của BCLCTT

lehuong

lehuong

Guest
24/12/05
53
0
6
42
abc
Trong báo cáo LCTT có mục chi trả người cung cấp hàng hoá dịch vụ có người bảo minh cứ lấy ở các bút toán N331/c 111,112.Nhưng minh o có định khoản nào như vậy cả vì mua hàng minh toàn thanh toán luôn nên o sử dụng TK 331 vậy mình để trống à?Nếu vậy khi mua NVL mình đưa vào mục tiền chi khác cho hoạt động kinh doanh.
Còn phần chi tiền để mua sắm TSCĐ minh có ghi cả VAT không hay chỉ ghi nguyên giá.
Mình cũng đang vướng mắc phần báo cáo LCTT,Huytp gửi giúp mình một bản nhé!
Địa chỉ mail của mình:Huongngoclanthu@yahoo.com

Sửa lần cuối:
F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
lehuong nói:
Trong báo cáo LCTT có mục chi trả người cung cấp hàng hoá dịch vụ có người bảo minh cứ lấy ở các bút toán N331/c 111,112. Nhưng minh o có định khoản nào như vậy cả vì mua hàng minh toàn thanh toán luôn nên o sử dụng TK 331 vậy mình để trống à?Nếu vậy khi mua NVL mình đưa vào mục tiền chi khác cho hoạt động kinh doanh.

Nếu bạn chỉ lấy ở các bút toán 331*/11* cho chỉ tiêu này thì quả là thiếu rất nhiều bởi đó mới chỉ là các khoản thanh toán trả chậm thôi. Bạn phải lấy thêm ở các bút toán thanh toán trực tiếp đó là các bút toán: 64*/11*, 62*/11*, 1331*/11*, 15*/11* (các khoản này cũng đưa vào chỉ tiêu "Tiền trả cho người cung cấp hh dv" chứ không phải đưa vào chi khác HĐKD đâu nhé). Đó là các khoản thanh toán trực tiếp cho người cung cấp hàng hóa dịch vụ đấy.

Còn phần chi tiền để mua sắm TSCĐ minh có ghi cả VAT không hay chỉ ghi nguyên giá.
Mình cũng đang vướng mắc phần báo cáo LCTT,Huytp gửi giúp mình một bản nhé!

Chỉ tiêu chi mua TSCĐ bạn cũng phải đưa cả thuế VAT vào nữa chứ, đó là các bút toán 211*/11*, 1332*/11*, 212* và 213*/11* (nếu có)

M

minhnguyencr

Guest
Cách lập BCLCTT:
Các bạn cứ nhớ thế này:
Vì gọi là LCTT nên tất cả các chỉ tiêu trên LCTT về thu vào, chi ra bắt buộc phải tương ứng với TK tiền. ( Nợ TK tiền- thu, Có TK tiền - chi )
Thu sẽ ghi dương (+)
Chi sẽ ghi âm (-)
Lập theo PP trực tiếp thì dễ làm hơn và ít sai sót. Hơi lâu một chút.
Một điều tối quan trọng là cho dù lập theo PP nào ( trực tiếp hay gián tiếp) thì chỉ tiêu: "Tiền và tương đương tiền cuối kỳ" trên LCTT nhất định phải đúng ( 100%) với SDCK của chỉ tiêu "Tiền"_mã 110 trên BCTC. Lệch có nghĩa là chưa làm đúng.
Mô tả chi tiết ở trên này thì hơi bị khó, chỉ sơ cua như vậy thôi.

G

Gldautumn

Guest
26/8/05
16
0
0
Ha Noi
Các bạn ơi cho mình hỏi trong báo cáo lưu chuyển tiền tệ theo phương pháp trực tiếp thì số tiền lãi tiền gửi ở ngân hàng thì cho vào mã số 27 trong mục lưu chuyển tiền từ hoạt động đầu tư hay ở mã số nào khác ?
Cám ơn các bạn nhiều nhiều !

T

tranthihai

Trung cấp
27/12/05
85
0
0
40
Tp.Hồ Chí Minh
Gldautumn nói:
Các bạn ơi cho mình hỏi trong báo cáo lưu chuyển tiền tệ theo phương pháp trực tiếp thì số tiền lãi tiền gửi ở ngân hàng thì cho vào mã số 27 trong mục lưu chuyển tiền từ hoạt động đầu tư hay ở mã số nào khác ?
QUOTE]
Theo mình thì khoản tiền lãi đó không thuộc hoạt động đầu tư, không biết mình nghĩ có đúng không nữa, mình nghĩ nó thuộc mã số 06.
Mọi người ơi, em nghĩ thế có đúng không ạ? Báo cáo này làm em đau cái đầu quá đi.

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đề nghị các bạn không xin xỏ như vậy trong các box Nghiệp vụ. Các bạn hãy gửi tin nhắn riêng tới bạn huytq hoặc vào đường link mà bạn Secret_grasses đã hướng dẫn.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA