TSCĐ hay Bất động sản đầu tư?

• Thread starter tranthihai
  • Ngày gửi
T

tranthihai

Trung cấp
27/12/05
85
0
0
40
Tp.Hồ Chí Minh
Mọi người ơi làm ơn cho em hỏi với!
Công ty em có 1 tòa nhà văn phòng cho thuê, phần đất thì là đi thuê, còn tòa nhà thì là tài sản của công ty.
Em mới vào làm tại công ty thấy kế toán trước để tòa nhà là TSCĐ nhưng khi thu tiền thuê VP của khách hàng thì lại hạch toán vào TK5117-Doanh thu kinh doanh BĐS đầu tư.
Vậy mọi người chỉ giúp em là tòa nhà của cty em là TSCĐ hay BĐS đầu tư?
TK Bất động sản đầu tư với em còn mới quá, em không hiểu như thế nào thì được coi là BĐS đầu tư. Ai biết chỉ giùm cho em với! Em cảm ơn nhiều nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AFC

Guest
18/3/06
135
1
0
HCM
Giả dụ cty bạn là cty có chức năng cho thuê nhà, tòa nhà mà cty bạn cho thuê có thể coi như là một TSCĐ phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh (cho thuê) hạch toán như hoạt động kinh doanh bình thường là doanh thu bán hàng (cho thuê văn phòng) và trích khấu hao đưa vào chi phí tương ứng.
Còn bất động sản đầu tư bạn phải xem lại định nghĩa của nó trong chuẩn mực "Bất động sản đầu tư" và Thông tư 23 hướng dẫn chuẩn mực này.
Tôi nghĩa kế toán trước của bạn hạch toán vào tài khoản 5117 hình như không hợp lý lắm.

T

tranthihai

Trung cấp
27/12/05
85
0
0
40
Tp.Hồ Chí Minh
Cho thuê VP có phải là Dịch vụ?

"Bất động sản đầu tư: Là bất động sản, gồm: quyền sử dụng đất, nhà, hoặc một phần của nhà hoặc cả nhà và đất, cơ sở hạ tầng do người chủ sở hữu hoặc người đi thuê tài sản theo hợp đồng thuê tài chính nắm giữ nhằm mục đích thu lợi từ việc cho thuê hoặc chờ tăng giá mà không phải để:
a. Sử dụng trong sản xuất, cung cấp hàng hóa, dịch vụ hoặc sử dụng cho các mục đích quản lý; hoặc
b. Bán trong kỳ hoạt động kinh doanh thông thường."

Trích Chuẩn mực số 05-Bất động sản đầu tư
Vậy làm ơn cho em hỏi công ty em có chức năng cho thuê nhà là chức năng chính thì có phải là một loại hình dịch vụ không?
Có thể hạch toán khoản thu tiền thuê VP vào TK5113 được không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
tranthihai nói:
Vậy làm ơn cho em hỏi công ty em có chức năng cho thuê nhà là chức năng chính thì có phải là một loại hình dịch vụ không?
Công ty bạn kinh doanh một loại dịch vụ, đó là "Dịch vụ cho thuê văn phòng".

tranthihai nói:
Có thể hạch toán khoản thu tiền thuê VP vào TK5113 được không?
Số tiền thu được từ hoạt động cho thuê văn phòng, bạn hạch toán vào TK 5113 "Doanh thu cung cấp dịch vụ".

T

tranthihai

Trung cấp
27/12/05
85
0
0
40
Tp.Hồ Chí Minh
Em cảm ơn chị Tú Anh nhé! Bây giờ thì em có thể yên tâm với cách hạch toán của mình rồi.
Chị cho em hỏi thêm chút nhé, thế khi nào thì cũng là tài sản đem cho thuê nhưng lại là BĐS đầu tư, có thể cho em 1 ví dụ được không? Sao em cứ thấy lơ mơ về cái khoản BĐS đầu tư này thế cơ chứ!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Em hãy xem tiếp cho chị "Các trường hợp được ghi nhận là Bất động sản đầu tư" trong hướng dẫn kế toán chuẩn mực "Bất động sản đầu tư" ở Thông tư 23/2005/TT-BTC.

H

HoangHaVan

Guest
21/2/06
90
0
0
TP.HCM
Goi TuAnh:
Mình cũng có cây dựng nhà xưởng cho các doanh nghiệp thuê sxkd nhưng hiện tại mình cũng làm như trên như một dịch vụ cho thuê, nhưng khi đọc chuẩn mực ve 217 mình thấy sao giống quá. Mình ko biết làm thế có đúng ko?

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Nếu bạn thuê đất để đầu tư KD BĐS thì tòa nhà bạn xây xong phải nằm ở TK217, do đó đầu tiên bạn phải hạch toán từ 211 về 217, từ 2141 về 2147.

Tuy nhiên, doanh thu cho thuê nhà lại hạch toán vào TK 5113. Các bạn sẽ thấy "lạ" tại sao là BĐS 217 nhưng doanh thu lại là 5113. Nếu bạn bán 1 vài căn hộ trong tòa nhà đó thì doanh thu sẽ là 5117. Không phải vì quy định như thế thì cứ làm như thế. Theo tôi hiểu đó là cách phân biệt rõ 2 hình thức đầu tư KD BĐS: Building - Transfer và BO (hay BOT) Building - Operating, điều cần thiết phải phân biệt trong kế toán quản trị đối với các công ty đầu tư KD địa ốc.
Nếu công ty bạn 100% đầu tư dạng BO, thì việc hạch toán tiền cho thuê vào 5117 chẳng chết ai!

K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!
Vậy thì cty có chức năng chính là đi thuê các căn nhà của dân và cho các khách hàng khác thuê lại thì hạch toán như thế nào vậy cả nhà:
- Ghi nhận doanh thu cho thuê:
Nợ 131,111,112
Có 3331
Có 5113
- Ghi nhận chi phí thuê nhà để cho thuê lại:
Nợ 641
Nợ 1331
Có 111,112,331
Mình hạch toán như trên có đúng không vậy? Nhất là chi phí mà mình bỏ ra để đi thuê nhà cho vào TK 641 có chính xác không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA