Thuế TNDN hoãn lại phải trả!!!

• Thread starter virus_997
  • Ngày gửi
V

virus_997

Guest
14/2/06
7
0
0
anywhere
Các anh chị ơi! cho em hỏi chút.
Hôm nay em có đọc được một bài viết về tài khoản kế toán. Họ nói là cần có thêm TK "thuế TNDN hoãn lại phải trả". Họ không nói rõ lý do. Em thấy khó hiểu quá.
Theo em biết TK 3334 phản ánh thuế thu nhập doanh nghiệp đã nộp, phải nộp và còn phải nộp rùi mà.
:inlove:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tigerbeer

Guest
Thuế TNDN hoãn lại (deferred tax) là 1 đề tài mới, không dễ thực hiện vào thời điểm này ở VN.

Bạn có thể hiểu thuế TNDN hoãn lại tương tự như hạch toán chi phí trích trước (accrual) vậy: cuối năm tài chính, ta so sánh lợi nhuận kế toán và lợi nhuận thuế => nảy sinh ra chênh lệch. Chênh lệch này làm nghĩa vụ thuế tăng thêm hoặc giảm đi => sinh ra các tài khoản để hạch toán.

www.vietauditors.com.vn

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
ken nói:
Anh chị nào nghiên cứu TT 20 rồi, chỉ giúp đệ với??
"Thuế thu nhập hoãn lại", Đệ đọc mà cứ rối tung lên cả, chẳng hiểu môtê chi hết.
Theo ngu ý của muội
Thuế thu nhập là 1 khoản chi phí (okie chưa)
Đầu năm huynh phải xác định là công ty huynh có lãi hay không ( ví dụ =130% lợi nhuận năm ngoái) tính ra
Nhưng huynh chưa nộp vì lý do .... thiếu vốn kinh doanh để cuối năm nộp 1 thể
khoản thuế chưa nộp coi như 1 mục tài sản
Đó là ý muội
Xin các huynh tỷ chỉ giáo thêm

T

Tran Thi Huong

Guest
23/7/05
95
0
0
Ha noi
Thuế TNDN hoãn lai phải trả!

Các bác oi em doc Thông tu 20/2006TT- BTC hướng dẫn QĐ 12/2005/QĐ - BTC
Trong đó có mục thuế thu nhập hoãn lại phải trả, càng đọc - càng không hiểu gì cả .Bác nào có bài gi giai thich vấn đề này Post lên giúp em với

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Tran Thi Huong nói:
Các bác oi em doc Thông tu 20/2006TT- BTC hướng dẫn QĐ 15/2005/QĐ - BTC
Trong đó có mục thuế thu nhập hoãn lại phải trả, càng đọc - càng không hiểu gì cả .Bác nào có bài gi giai thich vấn đề này Post lên giúp em với
Mình cũng vậy, đọc đi đọc lại mà vẫn không hiểu ra chuẩn mực thuế thu nhập nhằm mục đích gì, giải quyết được những vấn đề gì cho doanh nghiệp. Trong khi: Nào là Chênh lệch tạm thời phải chịu thuế
Các khoản chênh lệch tạm thời chịu thuế là những khoản nào, vì sao lại phải xác định chênh lệch tạm thời chịu thuế để làm gì
Rồi tài sản thuế thu nhập hoãn lại là gì, vì sao phải xác định tài sản thuế thu nhập hoãn lại.
Thuế thu nhập hoãn lại cũng vậy....
Đọc đi đọc lại ngày này qua ngày khác cũng không biết nếu sau này làm báo cáo tài chính, báo cáo thuế thì nếu không hiểu được nội dung và mục đích của chuẩn mực này, liệu nó có ảnh hưởng gì đến các báo cáo mà Bộ tài chính, Tổng cục thuế ban hành từ trước tới nay không.
Thật buồn khi mà một tài liệu được viết dưới dạng chuẩn mực mà không thể hiểu được bản chất của vấn đề đưa ra là gì.
Các bạn biết và hiểu được hãy giúp bọn mình hiểu với nhé.

K

ken137

Guest
4/1/06
123
1
0
TP. Tôi Yêu
Tớ đã nghiên cứu kỹ rồi, và đây là bài viết của tớ, các bác cùng tham luận nhe.
Nói chung muốn nắm cái đuôi của VAS 17, các bác phải nắm cái ngọn của "Cơ sở tính thuế tài sản và nợ" rồi đọc thêm một ít là hiểu ngay thôi

http://my.opera.com/ken137/homes/files/vas17_files.zip
các bác chúng ta cùng bàn luận cũng được mà hehê

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Cái bài này của bạn chủ yếu lấy từ nội dung trên www.kiemtoan.com.vn và copy từ thông tư hướng dẫn ra mà không khái quát hoá được vấn đề liên quan đến Tax Base (Tức là cơ sở tính thuế).

Tôi có thấy bạn trích dẫn một số thông tin lấy từ www.kiemtoan.com.vn nên tôi đặt luôn link dưới đây để mọi người cùng tham khảo: Thuế thu nhập doanh nghiệp

Bài viết này mới đề cập khái quát các định nghĩa liên quan đến thuế thu nhập doanh nghiệp để giúp mọi người hiểu về nó đã, và sự so sánh cách hạch toán trước và sau khi có chuẩn mực. Còn về "Cơ sở tính thuế" sẽ có bài viết tiếp theo trong thời gian tới do nhóm biên tập của www.kiemtoan.com.vn đang rất bận nên chưa thể thực hiện được

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA