Hàng mua về nhưng không có chứng từ.

• Thread starter leminh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

leminh

Guest
18/3/06
17
0
0
Ha noi
DN mình có mua hàng của đối tác ở Trung Quốc,hàng giao từ kho tới kho. Đã thanh toán cho khách hàng qua ngân hàng. Sau đó hàng đã được giao đầy đủ tại kho của Công ty mình. Tuy nhiên toàn bộ số hàng đó lại không có chứng từ kèm theo( bộ phận kinh doanh biết là hàng không có chứng từ nhưng lại không báo cho kế toán biết để xử lý trước). Hiện tại, mình vẫn đang treo khoản thanh toán đó( coi như là ứng tiền trước cho người bán) và chưa thể làm bút toán nhập kho cho hợp lệ được. Có bạn nào đã gặp phải trường hợp tương tự và cách giải quyết ra sao? Làm ơn mách giùm mình với. Xin cám ơn các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn làm việc ngay với đơn vị bán hàng và yêu cầu xuất hoá đơn cho hợp lệ.Đơn vị bạn đã trả tiền do đó mà bên bán phải xuất hoá đơn cho bạn . Hay là hai đơn vị bán hàng không có hoá đơn ?

S

saykhôngđánhbạn

Guest
25/1/06
48
0
0
HCM
leminh nói:
DN mình có mua hàng của đối tác ở Trung Quốc,hàng giao từ kho tới kho. Đã thanh toán cho khách hàng qua ngân hàng. Sau đó hàng đã được giao đầy đủ tại kho của Công ty mình. Tuy nhiên toàn bộ số hàng đó lại không có chứng từ kèm theo( bộ phận kinh doanh biết là hàng không có chứng từ nhưng lại không báo cho kế toán biết để xử lý trước).

Ai làm công việc chuyển tiền?
Nếu là bạn, Bạn căn cứ vào cái gì để chuyển tiền thế?

leminh nói:
Hiện tại, mình vẫn đang treo khoản thanh toán đó( coi như là ứng tiền trước cho người bán) và chưa thể làm bút toán nhập kho cho hợp lệ được. Có bạn nào đã gặp phải trường hợp tương tự và cách giải quyết ra sao? Làm ơn mách giùm mình với. Xin cám ơn các bạn.

Hãy nhờ bộ phận nào liên lạc mua hàng và ký hợp đồng trước đây đói dùm hóa đơn.

L

leminh

Guest
18/3/06
17
0
0
Ha noi
saykhôngđánhbạn nói:
Ai làm công việc chuyển tiền?
Nếu là bạn, Bạn căn cứ vào cái gì để chuyển tiền thế?

Hai bên có lập PROFORMAL INVOICE.

Hãy nhờ bộ phận nào liên lạc mua hàng và ký hợp đồng trước đây đói dùm hóa đơn.
Lấy hoá đơn thì có thể được nhưng giải thích thế nào về phần thuế NK và thuế GTGT của lô hàng này?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
saykhôngđánhbạn nói:
Bạn căn cứ vào cái gì để chuyển tiền thế?
Trời! Bác không xem trình độ biến báo của kế toán sao? "Người bán ứng trước tiền hàng" đó!

leminh nói:
Lấy hoá đơn thì có thể được nhưng giải thích thế nào về phần thuế NK và thuế GTGT của lô hàng này?
Làm ăn qua biên giới mà cứ như trò đùa ý nhỉ? Bó tay với mấy ông kinh doanh, chỉ biết lợi trước mắt mà hại sau này.

Thế này đi, yêu cầu nhà cung cấp chuyển tiền trả lại qua tài khoản ngân hàng vì lý do hàng không có; sau đó sẽ trả bằng tiền mặt cho họ. Hóa đơn lấy được rồi, coi như hàng mua tại Việt Nam nên thuế nhập khẩu không có, thuế GTGT sẽ được khấu trừ nếu đó là hóa đơn GTGT.

L

leminh

Guest
18/3/06
17
0
0
Ha noi
Nguyen Tu Anh nói:
Thế này đi, yêu cầu nhà cung cấp chuyển tiền trả lại qua tài khoản ngân hàng vì lý do hàng không có; .
Yêu cầu họ chuyển tiền ngược lại thì e rằng hơi khó.Cũng may là sắp tới công ty mình sẽ có kế hoạch nhập hàng tiếp.Lúc đó mình sẽ thanh toán cho khách hàng bằng tiền mặt và số treo lần trước sẽ coi như là thanh toán trước cho hợp đồng sau này. Nhu vậy là ổn phải không? Cám ơn các bạn đã cho ý kiến.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
leminh nói:
DN mình có mua hàng của đối tác ở Trung Quốc,hàng giao từ kho tới kho. Đã thanh toán cho khách hàng qua ngân hàng. Sau đó hàng đã được giao đầy đủ tại kho của Công ty mình. Tuy nhiên toàn bộ số hàng đó lại không có chứng từ kèm theo( bộ phận kinh doanh biết là hàng không có chứng từ nhưng lại không báo cho kế toán biết để xử lý trước). Hiện tại, mình vẫn đang treo khoản thanh toán đó( coi như là ứng tiền trước cho người bán) và chưa thể làm bút toán nhập kho cho hợp lệ được. Có bạn nào đã gặp phải trường hợp tương tự và cách giải quyết ra sao? Làm ơn mách giùm mình với. Xin cám ơn các bạn.
Mua hàng ở Trung quốc nhập về mà không có hoá đơn chứng từ nhập khẩu là hàng trốn thuế.
chuyển tiền cho nước ngoài mà không có hàng là rửa tiền. ( vì không biết hoá đơn này khi nào mới có nên không dám nhập kho)
Vì vậy chỉ có một cách duy nhất đó là bạn phải yêu cầu bên kinh doanh phải đưa đầy đủ thủ tục, mọi cách làm khác đều nguy hiểm đến người làm kế toán nhất là nếu công an kinh tế họ để ý .

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nguyen Tu Anh nói:
Trời! Bác không xem trình độ biến báo của kế toán sao? "Người bán ứng trước tiền hàng" đó!
Hàng nhập khẩu nó còn liên quan đến các thủ tục nhập khẩu nữa, làm như em chỉ có thể được khi hai bên đều nằm trong nước thôi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
leminh nói:
Yêu cầu họ chuyển tiền ngược lại thì e rằng hơi khó.Cũng may là sắp tới công ty mình sẽ có kế hoạch nhập hàng tiếp.Lúc đó mình sẽ thanh toán cho khách hàng bằng tiền mặt và số treo lần trước sẽ coi như là thanh toán trước cho hợp đồng sau này. Nhu vậy là ổn phải không? Cám ơn các bạn đã cho ý kiến.
Nếu lần sau nhập khẩu mà có đầy đủ hóa đơn, chứng từ từ nhà cung cấp đó thì bạn mới làm như thế được. Còn nếu không có thì vẫn bắt buộc phải làm "động tác" thu lại tiền qua ngân hàng.

PHIHUNGVN nói:
Hàng nhập khẩu nó còn liên quan đến các thủ tục nhập khẩu nữa, làm như em chỉ có thể được khi hai bên đều nằm trong nước thôi.
Thế sao người ta vẫn chuyển được nhỉ? Có thể lấy lý do "nhầm" tài khoản để bên kia trả lại tiền qua ngân hàng được không anh?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nguyen Tu Anh nói:
Thế sao người ta vẫn chuyển được nhỉ? Có thể lấy lý do "nhầm" tài khoản để bên kia trả lại tiền qua ngân hàng được không anh?
Trả lời cho các bạn hiểu thêm chút vậy thôi, chứ làm gì có chuyện chuyển tiền ra nước ngoài mà dễ thế ( không có hợp đồng còn lâu ngân hàng nó cho chuyển đi, bọn phòng chống rửa tiền của ngân hàng nó kiểm soát ngay) trừ khi tiền quá ít. Bạn này chắc bên kinh doanh nó chưa đưa thủ tục sang thôi.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA