Bán hàng nội bộ

• Thread starter hongvang1208
  • Ngày gửi
H

hongvang1208

Guest
31/12/05
5
0
0
tp.Ho Chi Minh
Các anh chị cho em hỏi một tý nha!
Công ty em đang thực tập có dây chuyền sản xuất khép kín. Hệ thống sản xuất gồm nhiều nhà máy ( Sợi, Dệt,Nhuộm, May). Thành phẩm của nhà máy này cũng được dùng làm nguyên liệu đầu vào cho nhà máy khác. Như vậy có được xem là bán hàng nội bộ không? Vậy phải hạch toán thế nào? (Cty không sự dụng TK512 "Doanh thu nội bộ").
Vấn đề thứ 2 là: khi kiểm kê nguyên vật liệu hay mua về phát hiện thừa thiếu, cty không theo dõi phần nguyên vật liệu thừa thiếu đó (vì không sử dụng TK002). Đến khi xác định được nguyên nhân (đối với kiểm kê) thì mới ghi sổ theo từng biện pháp xử lý, như vậy có đúng chế độ không ?
Mong các anh chị giúp em với! Em cám ơn nhiều ạ!
:freddy:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
hongvang1208 nói:
Các anh chị cho em hỏi một tý nha!
Công ty em đang thực tập có dây chuyền sản xuất khép kín. Hệ thống sản xuất gồm nhiều nhà máy ( Sợi, Dệt,Nhuộm, May). Thành phẩm của nhà máy này cũng được dùng làm nguyên liệu đầu vào cho nhà máy khác. Như vậy có được xem là bán hàng nội bộ không? Vậy phải hạch toán thế nào? (Cty không sự dụng TK512 "Doanh thu nội bộ").
Bạn hãy điều tra xem các nhà máy này có phải là những đứa con sống chung với một mẹ không hay là chúng sống riêng nhưng có một bà mẹ chung. Nếu là:

- Cùng sống chung với mẹ thì không phải bán hàng nội bộ.
- Cùng có một bà mẹ chung nhưng sống riêng thì là bán hàng nội bộ.

hongvang1208 nói:
Vấn đề thứ 2 là: khi kiểm kê nguyên vật liệu hay mua về phát hiện thừa thiếu, cty không theo dõi phần nguyên vật liệu thừa thiếu đó (vì không sử dụng TK002). Đến khi xác định được nguyên nhân (đối với kiểm kê) thì mới ghi sổ theo từng biện pháp xử lý, như vậy có đúng chế độ không ?
Mong các anh chị giúp em với! Em cám ơn nhiều ạ!
Khi phát hiện thừa, thiếu nguyên vật liệu, kế toán phải phản ánh ngay trên TK 3388 hoặc TK 1388. Khi nào có biện pháp xử lý thì lại phản ánh tiếp. Nếu không ghi nhận kịp thời nghiệp vụ phát sinh thì không tuân thủ nguyên tắc cơ bản của kế toán: theo thời điểm phát sinh.

TK 002 - Vật tư, hàng hóa nhận giữ hộ, gia công - không dùng để theo dõi nguyên vật liệu bị thừa hoặc thiếu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA