Chi phí khấu hao tài sản cố định chi bằng tiền mặt hàng tháng

• Thread starter VIETANH0104
  • Ngày gửi
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Ðề: Chi phí khấu hao tài sản cố định chi bằng tiền mặt hàng tháng

Xin giải thích với các bạn về cách hạch toán như sau, ở đây có quan điểm thế này. Sếp dùng tiền bỏ ra để mua tài sản, nếu muốn tính là tài sản của Công ty thì các bạn có thể ghi nhận như sau:

TH1: (Làm sổ sách cho thuế)

Nợ TK 111/Có TK 341: Tiền vay để mua tài sản
Nợ TK 211,133/Có TK 111: Tiền mua tài sản
Hàng tháng tính khấu hao: Nợ TK 627,641,642/Có TK 214
Trả tiền vay cho sếp: Nợ 341 (315)/Có 111: Số tiền khấu hao hàng tháng - Cái đoạn 341 và 315 nói tắt đi một chút

TH2: Như mình đã nói ở trên, tức là cá nhân bỏ tiền ra mua máy tính và mang hóa đơn vào Công ty, do vậy tiền thì vẫn tính là Công ty trả nhưng thực tế thì cá nhân trả. Hơn nữa Công ty không muốn thể hiện tiền vay do vậy cứ hạch toán là tiền của Công ty mua, Công ty sẽ có thỏa thuận với cá nhân là sẽ trả lại tiền tương ứng với thời gian khấu hao. Vấn đề này gần như sẽ là phần thuộc sổ theo dõi nội bộ, tùy theo sổ sách theo dõi nội bộ của bạn (có hạch toán tài khoản hay không).
- Nếu ko hạch toán tài khoản thì chỉ tính thu - chi thì không vấn đề gì cả
- Nếu có theo dõi tài khoản có thể tính như trên mình viết hoặc Nếu ở trường hợp Công ty coi là trả tiền thì sẽ hạch toán phần chi khấu hao vào chi phí. Thì cũng tương đương

Nếu ai không hiểu về hạch toán thì tiếp tục trao đổi với mình

Về giải thích: Bạn nói rõ cho mình là của bạn đang ở trường hợp nào để mình tiếp tục cho bạn tư vấn tốt nhất

Thân

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cattien

Guest

Ôi các bác tài thật, suy diễn tùm lum. Chờ chủ thớt giải thiách cái đã đi

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Ôi các bác tài thật, suy diễn tùm lum. Chờ chủ thớt giải thiách cái đã đi
:)), đúng là mình suy diễn thật vì ko biết tài sản này hình thành từ đâu. Từ vốn góp thì vô lý nhưng từ vốn vay của sếp thì đúng. Tại chủ thớt mất tích rồi nên ko giải thích rõ ràng.

Hoakhe

Hoakhe

Trung cấp
22/12/09
167
4
18
Ninh Bình

Anh chị giúp em với, công ty em làm kế toán 2 sổ sách.
Với sổ thực tế, Giám đốc em yêu cầu chi phí Khấu hao tài sản cố định phải chi hàng tháng cho giám đốc bằng tiến mặt. Em đã giải thích nhưng Giám đốc không nghe. Anh chị nào có tài liệu kế toán nào chỉ ra giúp sếp em , mà chi phí đó không chi bằng tiền mặt cho em xin với ạ
Xin giải thích với các bạn về cách hạch toán như sau, ở đây có quan điểm thế này. Sếp dùng tiền bỏ ra để mua tài sản, nếu muốn tính là tài sản của Công ty thì các bạn có thể ghi nhận như sau:

TH1: (Làm sổ sách cho thuế)

Nợ TK 111/Có TK 341: Tiền vay để mua tài sản
Nợ TK 211,133/Có TK 111: Tiền mua tài sản
Hàng tháng tính khấu hao: Nợ TK 627,641,642/Có TK 214
Trả tiền vay cho sếp: Nợ 341 (315)/Có 111: Số tiền khấu hao hàng tháng - Cái đoạn 341 và 315 nói tắt đi một chút

TH2: Như mình đã nói ở trên, tức là cá nhân bỏ tiền ra mua máy tính và mang hóa đơn vào Công ty, do vậy tiền thì vẫn tính là Công ty trả nhưng thực tế thì cá nhân trả. Hơn nữa Công ty không muốn thể hiện tiền vay do vậy cứ hạch toán là tiền của Công ty mua, Công ty sẽ có thỏa thuận với cá nhân là sẽ trả lại tiền tương ứng với thời gian khấu hao. Vấn đề này gần như sẽ là phần thuộc sổ theo dõi nội bộ, tùy theo sổ sách theo dõi nội bộ của bạn (có hạch toán tài khoản hay không).
- Nếu ko hạch toán tài khoản thì chỉ tính thu - chi thì không vấn đề gì cả
- Nếu có theo dõi tài khoản có thể tính như trên mình viết hoặc Nếu ở trường hợp Công ty coi là trả tiền thì sẽ hạch toán phần chi khấu hao vào chi phí. Thì cũng tương đương

Nếu ai không hiểu về hạch toán thì tiếp tục trao đổi với mình

Về giải thích: Bạn nói rõ cho mình là của bạn đang ở trường hợp nào để mình tiếp tục cho bạn tư vấn tốt nhất

Thân
Mình cũng gặp tr/h có lẽ giống như tr/h của bạn VIETANH0104 là: Cty có 4 thành viên góp vốn, Giám đốc góp vốn bằng TSCĐ là 1 chiếc xe ô tô trị giá 450tr và 150tr tiền mặt, 3 thành viên còn lại góp vốn bằng tiền mặt mỗi người 300tr, tổng cộng vốn thực tế = trên giấy ĐKKD = 1.500tr (1.5 tỉ). Hiện giám đốc cũng đang yêu cầu cty chi tiền khấu hao xe hàng tháng cho giám đốc.

Ở đây chỉ đề cập đến kế toán nội bộ, có hạch toán tài khoản theo hệ thống tài khoản và xác định KQKD, lập bảng CĐKT hàng tháng, vậy theo bác thechung và các bác thì tr/h này sẽ giải quyết thế nào:

1. Có chi tiền khấu hao được không?
2. Hạch toán thế nào nếu có chi tiền khấu hao xe hàng tháng cho giám đốc?

Xin cảm ơn !

o0o alone o0o

o0o alone o0o

Guest
29/12/12
71
7
8
HCM

Anh chị giúp em với, công ty em làm kế toán 2 sổ sách.
Với sổ thực tế, Giám đốc em yêu cầu chi phí Khấu hao tài sản cố định phải chi hàng tháng cho giám đốc bằng tiến mặt. Em đã giải thích nhưng Giám đốc không nghe. Anh chị nào có tài liệu kế toán nào chỉ ra giúp sếp em , mà chi phí đó không chi bằng tiền mặt cho em xin với ạ
1. Sổ sách của thuế, cứ làm theo đúng nguyên tắc mà làm.
2. Sổ sách của sếp, cứ làm theo ý sếp.
Thay vì : Nợ 642/có 214
Bạn hạch toán Nợ 642/có 111
TK642 (chi tiết : chi phí khấu hao đã trả = TM)
Lúc này sổ sách nội bộ của bạn sẽ ko có TK 214 nữa.
Đừng nói đến việc đúng nguyên tắc hay ko. Vì :
- Đây là sổ sách nội bộ thôi, nên việc hạch toán đảm bảo y/c của sếp là ưu tiên.
- Sếp muốn thế nào thì mình chìu thế đó, việc gì phải xoắn khi mình hiểu số liệu.
- Tùy cơ mà ứng biến vì trong trường hợp này mình nghĩ cty bạn siêu nhỏ, hơn nữa tiền công ty với tiền của sếp = nhau.
P/s : không áp dụng đối với cty có quy mô lớn, vốn do nhìu người góp.

Mình cũng gặp tr/h có lẽ giống như tr/h của bạn VIETANH0104 là: Cty có 4 thành viên góp vốn, Giám đốc góp vốn bằng TSCĐ là 1 chiếc xe ô tô trị giá 450tr và 150tr tiền mặt, 3 thành viên còn lại góp vốn bằng tiền mặt mỗi người 300tr, tổng cộng vốn thực tế = trên giấy ĐKKD = 1.500tr (1.5 tỉ). Hiện giám đốc cũng đang yêu cầu cty chi tiền khấu hao xe hàng tháng cho giám đốc.

Ở đây chỉ đề cập đến kế toán nội bộ, có hạch toán tài khoản theo hệ thống tài khoản và xác định KQKD, lập bảng CĐKT hàng tháng, vậy theo bác thechung và các bác thì tr/h này sẽ giải quyết thế nào:

Xin cảm ơn !

1. Không chi tiền khấu hao được.
Vì khi chi tiền khấu hao, thì chiếc xe này không phải là tài sản giám đốc góp vốn nữa, mà đơn thuần là gđốc cho mượn, rồi cty thanh toán dần hằng tháng.
2. Bí.....

Sửa lần cuối:
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Xin cảm ơn !

Cảm ơn bạn đã quan tâm, xin giải thích vấn đề của bạn sau đây:

Nếu chỉ để cập đến sổ sách nội bộ, thì ở đây có chi được hay không nó còn phụ thuộc vào quyết định của Ban giám đốc Công ty, vì các quyết định này sẽ được thống nhất cách làm. Nếu tất cả thổng nhất thì có thể chi

Nhưng bạn nên giải thích cho sếp thêm một điều: Khi các anh góp vốn vào Công ty thì đó sẽ là tài sản của Công ty rồi, do vậy các khấu hao hàng tháng thì sẽ được tính vào chi phí kinh doanh để xác định lãi lỗ trong năm mà thôi. Nếu các anh lấy khấu hao ra thì cũng không khác gì lấy lãi hay lỗ ra cả.

Về kế toán nội bộ bạn cũng có thể coi đó là một khoản chi phí, ghi Nợ 642/Có 111: Tiền khấu hao hàng tháng

Tốt nhất là không nên lấy trong trường hợp này (dùng toàn bộ tiền của Công ty đi mua)

Vì thông thường kế toán nội bộ gần như người ta chỉ theo dõi tồn kho, thu tiền, chi tiền..... ít quan tâm vấn đề khác hơn

Nếu còn gì nữa tiếp tục cho ý kiến

Thân

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

...
Nhưng bạn nên giải thích cho sếp thêm một điều: Khi các anh góp vốn vào Công ty thì đó sẽ là tài sản của Công ty rồi..

Mình cũng đồng ý về cách giải thích này. Nếu muốn chi tiền ra cho anh thì làm quyết định phân phối Lợi nhuận cho chủ sở hữu, chứ không thể khơi khơi mà chi ra được.

Mình nghĩ có nhiều người nhầm lẫn Khấu hao là Quỹ tích lũy, hiểu như vậy là chưa đúng. Thực ra khấu hao là phản ánh số tiền mua TS đã phân bổ vào chi phí sxkd của DN, đây là mức đóng góp ước tính của TS tham gia vào quá trình sản xuất.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Xin cảm ơn !
:)), mình chẳng hiểu nổi mấy vị sếp này. Sếp góp vốn bằng tài sản, ok, giờ đòi rút tiền khấu hao vậy khác gì rút vốn? Các ông cổ đông khác đồng ý ko? Còn lâu nhé. Nếu góp tiền rồi rút dần vậy khác gì cho vay rồi rút gốc chứ đâu phải góp vốn nữa.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

:)), mình chẳng hiểu nổi mấy vị sếp này. Sếp góp vốn bằng tài sản, ok, giờ đòi rút tiền khấu hao vậy khác gì rút vốn? Các ông cổ đông khác đồng ý ko? Còn lâu nhé. Nếu góp tiền rồi rút dần vậy khác gì cho vay rồi rút gốc chứ đâu phải góp vốn nữa.

Hihi... Bạn thông cảm, chắc ông sếp này kẹt tiền. Về nguyên tắc, chủ sở hữu có thể chia hết Lợi nhuận chưa phân phối - dư có trên 421 (trừ Lợi nhuận chưa thực hiện vd: Lãi đánh giá tỷ giá cuối kỳ)

levanton

levanton

Cao cấp

Nhiều sếp chưa hiểu hết cứ yêu cầu chỉ ra số tiền khấu hao TSCĐ . Nhớ lại cách dây hơn 10 năm, mình tiếp cán bộ quản lý, sau khi đi nhậu về, anh này cũng hỏi tiền khấu hao TSCĐ đề ở đâu trong két? Mình trả lời: một số mượn trả nợ NVL, một số lúc trưa anh em mình nhậu hết rồi.

Hoakhe

Hoakhe

Trung cấp
22/12/09
167
4
18
Ninh Bình

Nhưng bạn nên giải thích cho sếp thêm một điều: Khi các anh góp vốn vào Công ty thì đó sẽ là tài sản của Công ty rồi, do vậy các khấu hao hàng tháng thì sẽ được tính vào chi phí kinh doanh để xác định lãi lỗ trong năm mà thôi. Nếu các anh lấy khấu hao ra thì cũng không khác gì lấy lãi hay lỗ ra cả.

Bác thechung ơi, lãi thì còn 'lấy ra" được chứ nếu lỗ là còn phải "đập thêm tiền vào” ấy chứ ạ ! :biggrin:

Hoakhe đã “gặp” mấy xếp cứ nghĩ rằng tôi góp TSCĐ vào cty, do đó tôi phải “lấy lại” chi phí khấu hao. Khi cty không chi khoản này cho họ thì họ hỏi: khoản chi phí khấu hao này nó đi đâu? Thậm chí các xếp khác góp vốn bằng tiền cũng hỏi thế.

Hoakhe đã "cầm cân" và giải thích muốn gãy lưỡi họ mới chịu hiểu để không "đòi" và “hỏi” “tiền" khấu hao:

Lý do thứ nhất: Khoản CP khấu hao này thực chất là khoản "mất giá, hao mòn giá trị" của TSCĐ, các chi phí khác của cty đều thể hiện bằng việc phải chi tiền ra (chi trả tiền mua hàng, chi trả tiền lương, tiền điện, nước...), nhưng chi phí khấu hao có chi ra bằng tiền đâu? nó là chi phí "ảo" nhưng lại ảnh hưởng đến giá trị “thật” đối với số tiền còn lại của các xếp do TSCĐ bị mất giá, bị hao mòn.

Giả sử không ai góp vốn bằng TSCĐ mà cty dùng tiền góp vốn của mọi người để mua TSCĐ, Cty KD được 1 năm thì giải thể do mỗi người thành lập Cty riêng, lãi (sau thuế) là 100tr không trừ chi phí khấu hao (giả sử), chia lãi theo tỉ lệ góp vốn + số vốn góp của mỗi người sẽ ra số tiền mỗi người được nhận. Khi bán TSCĐ để chi tiền cho mọi người thì lúc này mới thấy : TSCĐ bán không bằng giá khi góp vốn, nó đã mất đi một phần giá trị. Các xếp sẽ thấy ngoài số vốn mình bỏ ra giờ thu về thì lãi thực sẽ ít hơn so với con số 100tr, thậm chí nếu bán TSCĐ mất giá trên 100tr so với số lãi kia thì các xếp sẽ nhận được số tiền cuối cùng ít hơn vốn góp, tức là LỖ. Do đó cần phải đưa chi phí khấu hao vào chi phí hàng kỳ để giảm giá trị còn lại của TSCĐ, tương ứng giảm cái lãi ảo kia xuống, hoặc thấy được cái lỗ tăng lên. Vậy: chi phí khấu hao là chi phí ảo xếp nhé !

Nếu xếp góp vốn bằng TSCĐ thì xếp phải xem như đây là TSCĐ của chung cty, chi phí khấu hao tính hay không tính sẽ cho ra KQKD chung của cty chứ không phải nó là lãi của xếp đâu mà xếp "đòi"!

Lý do thứ hai: Giả sử các cổ đông khác đồng ý chi số tiền tương ứng chi phí khấu hao cho anh góp vốn bằng TSCĐ, cần phải nói với họ rằng: Đây phải xem như anh này rút vốn hoặc rút lãi.

1. Nếu rút lãi thì kế toán phải tính xem lãi thực của cty đến thời điểm chi tiền này như thế nào, mỗi người được chia lãi bao nhiêu sau khi phải tính đến giá trị còn lại của TSCĐ để cân đối tài sản và vốn. Lúc này phải cộng lãi nhập vốn cho những người không rút lãi và xác định lại tỉ lệ % số vốn góp của mỗi người. Nếu KQKD xác định lỗ thì xem như anh này rút vốn.

2. Nếu là rút vốn (trong tr/h lỗ) thì lại phải tính và xác định xem vốn của mỗi người còn lại bao nhiêu sau khi tính đến giá trị còn lại của TSCĐ, anh rút vốn thì vốn còn lại tương ứng với tỉ lệ bao nhiêu % so với tổng vốn của cả cty (số thực còn lại).

Có lẽ hơi dài dòng nhưng cần phải tỉ mỉ như vậy để đảm bảo công bằng cho tất cả những người góp vốn.

Xem thêm Cách hạch toán trả vốn góp bằng TSCĐ để có thêm số liệu minh họa giải thích với các xếp.

V

VIETANH0104

Guest
30/10/13
3
0
1
Phú Thọ

Em cám ơn về lời khuyên của bacnamtraining. Nếu đơn giản sếp muốn sao thì em làm vậy thì em không thắc mắc. Vấn đề là Sếp tham gia vài khóa học tài chính. Và hiểu đơn giản rằng Tôi bỏ tiền đầu tư, và tôi có quyền thu lai. Nhưng mọi thứ vẫn phải thể hiện đầy đủ trên các loại Báo cáo tài chính như báo cáo thuế. Vậy anh/chị có thấy hợp lý ko khi bị trích khấu hao tài sản vào chi phí, đồng thời phải chi 1 khoản tiền mặt cho khoản khấu hao đó trả cho Sếp. Anh/ chị có làm cân được Bảng cân đối với định khoản sau không:
nợ 214 : 20.000.000
có 627 : 20.000.000
có 111 : 20.000.000
Anh/chị có thấy thế là hợp lý không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA