Một số câu hỏi về lương

• Thread starter Le Van Nien
  • Ngày gửi
L

Le Van Nien

Guest
Anh,chị cho em hỏi. Thỏa ước lao động tập thể là gì? nó có tác dụng đối với cty và người lao động như thế nào?
Còn nữa! cho em hỏi, em đã làm thang lương, bảng lương theo nghị định 205/2004 và ghi vào hợp đồng như vậy để đi đăng ký lao động và BHXH. Vậy các khản phụ cấp khác để tính vào chi phí hợp lý có phải ghi vào lúc này không, hay là đăng ký lao động rồi mới ghi để tính quỹ lương khai báo thuế.
Lương em ghi trên hợp đồng lao động để đóng BHXH là 1.061.400đ nhưng thực lãnh hàng tháng lại là từ 2.000.000đ trở lên. Vậy em phải ghi trong hợp đồng thế nào để được tính vào chi phí hợp lý. Cám ơn Anh,chị nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Le Van Nien nói:
Anh,chị cho em hỏi. Thỏa ước lao động tập thể là gì? nó có tác dụng đối với cty và người lao động như thế nào?
Còn nữa! cho em hỏi, em đã làm thang lương, bảng lương theo nghị định 205/2004 và ghi vào hợp đồng như vậy để đi đăng ký lao động và BHXH. Vậy các khản phụ cấp khác để tính vào chi phí hợp lý có phải ghi vào lúc này không, hay là đăng ký lao động rồi mới ghi để tính quỹ lương khai báo thuế.
Lương em ghi trên hợp đồng lao động để đóng BHXH là 1.061.400đ nhưng thực lãnh hàng tháng lại là từ 2.000.000đ trở lên. Vậy em phải ghi trong hợp đồng thế nào để được tính vào chi phí hợp lý. Cám ơn Anh,chị nhiều!
Cái phần chênh lệch bạn phải khai vào hợp đồng lao động để đăng ký luôn thi thuế mới chấp nhận khi bạn khai chi phí. Trong Hợp đồng lao động có mục "Những thoả thuận khác" bạn nên khai chênh lệch vào đây. Trường hợp của bạnh chênh lệch giữa lương đóng BHXH và lương thực tế là: 938600 đ, bạn nên khai trong mục những thoả thuận khác của HĐLĐ là: phụ cấp xăng xe, điện thoại...: 938 600 đ

L

Le Van Nien

Guest
cám ơn Vitconlonton! Nhưng nếu khoảng chênh lệch đó cao hơn từ 2000.000-3.000.000đ thì khai như thế nào? và giải trình trong bản lương như thế nào cho hợp lý, chứ tiền xăng xe, điện thoại đâu có thể khai nhiều được phải không ?

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
To Le Van Nien:

Bạn chịu khó check bài trong Mục Kế toán lương. Tất cả những câu hỏi của bạn đều được trả lời hết rồi đấy!

Chịu khó chút đi!

Chúc bạn thành công!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA