Điều chỉnh tờ khai thuế GTGT

• Thread starter Nguyen Phuong
  • Ngày gửi
N

Nguyen Phuong

Guest
Các bác ơi giúp em với, em vừa mới phát hiện ra em làm tờ khai thuế GTGT tháng 2 bị sai số liệu, trong mục hàng hoá dịch vụ mua vào trong năm chưa có thuế và phần thuế GTGT,nó chỉ chênh nhau mấy nghìn thôi nếu không điều chỉnh có được không ạ, bây giờ em điều chỉnh thế nào đây mong các bác chỉ dùm em và cho em cả mẫu điều chỉnh nữa nhé, sao tháng này em đen thế.Mong các bác giúp em với em cám ơn nhiều. Huhu.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Bạn Phuong chớ quá lo lắng mà ốm đấy!

Sang tháng 3, trong tờ khai thuế GTGT tháng 3 bạn hãy bổ sung phần thiếu đó ở dòng điều chỉnh tăng giảm thuế GTGT của hàng mua vào (ô 30).

Chúc bạn không còn "đen" trong lần sau!:friend:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bạn phải làm thêm giải trình 2A nữa đấy. Điều chỉnh TK thuế là chuyện bình thường !

T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
xin chào các bạn mình đang rất rất cần một câu trả lời sớm từ các bạn về một vấn đề sau : Trong năm 2004 một kế toán của công ty có kê khai nhầm số thuế GTGT đầu vào của tháng 3/2004 VD số thuế thực tế được khấu trừ là 450000 nhưng kế toán kê nhầm là 4500000 do đó dẫn đế số thuế GTGT khê khai hàng tháng bị chênh lệch nhau so với báo cáo tài chính năm 2004 là 4050000 trong năm 2004 khi cuối năm làm báo cáo TC vẫn chưa phát hiện ra số sai đó . nên dẫn đến số thuế GTGT kê khai hàng tháng trong năm 2005 vẫn sai . Trong tháng 2 năm 2006 khi làm báo cáo TC năm 2005 tôi có phát hiện ra số chênh lệch đó nên vẫn chưa biết thủ tục và cách giải quyết vấn đề đó ra sao để số thuế trên tờ khai thuế hàng tháng đúng theo với số thuế thực mà trong báo cáo TC của các năm . Ma den cuoi nam cty toi fai nop thue GTGT ma khong duoc khau tru sang nam 2006 nen bay gio so thue phai nop trong bao cao TC bi chenh lech so voi so thue phai nop o ngoai bang ke khai thue hang thang la chenh nhau mat 4050000 ( so thue ke khai hang thang fai nop it hon vi chenh nhau 4050000) VD so con fai nop cuoi nam o BCTChinh la 25000000 con o khe khai thue hang thang la 20000000 hien nay cong ty toi muon dieu chinh so thue GTGT o bang ke khai thue hang thang do theo dung thuc te nhu trong bang bao cao TC năm ( du lieu trong bao cao TC la so dung ) bây giờ tôi không biết fải làm thế nào với một cái khó của công ty chúng tôi là năm 2004 cty tôi lại do một chi cục B quản lý sang đến tháng3/2005 cty tôi có chuyển trụ sở nên chi chục B quản lý do đó số chênh lệch đó tôi fải điều chỉnh với chi cục A hay chi Cục B ( hiện nay chi cục B đang quản lý công ty tôi )
tôi đang rất bối rối kính mong các bạn nào có kinh nghiệm trong vấn đề này xin chỉ giáo giúp tôi tôi đang rất cần số thuế đó không thể tiếp tục lại bị sai trong kỳ kê khai trong tháng 3 tới rất mong sự trả lời của các bạn
Thân chào

Sửa lần cuối:
V

VÕ THÙY VƯƠNG THẢO

Guest
21/2/06
5
0
0
41
Tây Ninh
Bạn đã làm báo cáo tài chính cho năm 2005 chưa? Theo tôi nghĩ báo cáo tài chính năm 2004 của bạn có sự sai sót về số liệu thuế bạn có thể hỏi công ty kiểm toán của bạn để bổ sung điều chỉnh báo cáo tài chính năm 2004.
Còn về thuế GTGT chênh lệch với cơ quan thuế thì bạn nên làm " Bảng điều chỉnh thuế GTGT mẩu 02A/GTGT kèm theo tờ khai thuế GTGT của tháng sau".
Bạn chỉ cần một biên bản điều chỉnh của Công ty kiểm toán cho BCtài chính về số thuế GTGT chênh lệch đó bạn sẽ sử dụng nó để giải trình với cơ quan thuế về vấn đề trên.
Ý kiến của mình nêu ra là thế, bạn tham khảo thử xem. mình chưa bao giờ gặp trường hợp này nên chưa có cách giải quyết chuẩn xác, nhưng theo mình hướng giải quyết là thế nếu mình gặp trường hợp như bạn.
Hãy tham khảo ý kiến của các đồng nghiệp khác nữa bạn nhé.
Chúc bạn thành công !!!
Thân chào

T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
cảm ơn bạn phương thảo nhé , trong các báo cáo TC năm của mình ko có sai mà chỉ có trên tờ khai thuế tháng bị sai thôi mà , với lại công ty mình đã kiểm toán đâu nên fải làm sao bây giờ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA