Phát hiện lỗi sai sau khi gửi BCTC

• Thread starter rosa
  • Ngày gửi
R

rosa

Guest
8/3/05
14
0
0
Hanoi
Nice day to everyone!
Mình có một vấn đề cần sự trợ giúp của các bạn mong được chỉ giáo. Sau khi đã nộp báo cáo tài chính mình phát hiện có sự sai sót trong TK tiền mặt và tiền gửi ngân hàng. Vậy phải làm sao bây giờ ... help me với....

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
rosa nói:
Nice day to everyone!
Mình có một vấn đề cần sự trợ giúp của các bạn mong được chỉ giáo. Sau khi đã nộp báo cáo tài chính mình phát hiện có sự sai sót trong TK tiền mặt và tiền gửi ngân hàng. Vậy phải làm sao bây giờ ... help me với....

Bạn phải điều chỉnh lại thôi chứ không còn cách nào khác và thời hạn nộp vẫn còn.

R

rosa

Guest
8/3/05
14
0
0
Hanoi
Mình nhận lại của kế toán trước họ đã làm sai BCTC năm 2004, năm 2005 mình mới phát hiện ra. Vậy phải xử lý sao đây.

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Đúng như bạn Sangvo nói, do thời hạn nộp vẫn còn nên bạn có thể nộp lại BCTC. Trong BCTC mới này, bạn có thể sửa đổi các TK bị sai. Làm nhanh lên nhé! Còn đối với BCTC năm 2004 bị sai thì bạn hãy làm lại một bộ đúng, để sẵn ở doanh nghiệp đợi khi nào quyết toán thuế thì nộp lại vậy. Theo như kiểm toán nói thì BCTC nộp trước khi thuế xuống kiểm toán cũng có thể chấp nhận được. Tất nhiên là đi kèm với một số phiền phức rồi.

Sửa lần cuối:
R

rosa

Guest
8/3/05
14
0
0
Hanoi
cám ơn các bạn nhiều.
Hien Thu ơi, vậy số dư đầu kỳ mình dùng cho BCTC năm 2004 là số đúng theo BC đã làm lại nhỉ, còn sự khác biệt giữa 2BC sẽ giải thích sau đúng không

M

minhnguyencr

Guest
rosa nói:
cám ơn các bạn nhiều.
Hien Thu ơi, vậy số dư đầu kỳ mình dùng cho BCTC năm 2004 là số đúng theo BC đã làm lại nhỉ, còn sự khác biệt giữa 2BC sẽ giải thích sau đúng không
Điều chỉnh BCTC cho năm 2004 là không nên một chút nào. Nếu điều chỉnh sẽ ảnh hưởng tới số dư đầu năm 2005 và cuối 2005. Bạn cứ để nguyên BCTC 2004, những bút toán, nghiệp vụ nào sai bạn có thể làm bút toán điều chỉnh vào năm 2006, không vấn đề gì.
Tất nhiên là khi làm việc với bên thuế thì bạn phải có bằng chứng thuyết phục.

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
Báo cáo TC

Mình cũng đang đau đầu về việc làm BCTC đây? Các bạn hãy chia sẻ cùng mình với.
Chả là mình mới vào làm cho 1 cty từ trước giờ cty chưa làm BCTC lần nào. Mình cũng k hiểu lý do tại sao lại như vậy? Thế nên khi mình bắt đấu làm thì gặp nhiếu khó khăn trong việc lấy số liệu củ làm số liệu Đầu Kì cho BC kì này.Trong kỳ mình đã lên bảng CĐTK đúng nhưng số đầu kỳ k khớp giữa NO và Có nên số cuối kì k khớp. Dẫn đến Mình k thể đưa số liệu lên bảng CĐKT được.
Cty mình chuyên về dịch vụ nên hàng bán ra chủ yếu cung cấp dịch vụ (VD thiết kế Web, Bán thẻ ...) nên trong bảng Xác định KQKD mình k biết xác định giá Vốn là ở đâu cả.Thế nên việc xác định lợi nhuận gộp cũng gặp nhiều khó khăn.
Các bạn có lòng thì giúp đở mình với được k?:friend:

N

nguyenminhduc

Guest
12/12/06
97
0
0
TP HCM
Có 2 cách:
1/ Bạn có quyền nộp lại BCTC bất cứ lúc nào, và chỉ chịu phạt vi phạm hành chính thôi.
2/ Nếu vấn đề bạn thấy là không trọng yếu thì thực hiện bút toán điều chỉnh vào năm sau vậy
Chúc bạn vẫn ăn ngon ngủ khỏe vì một vấn đề hết sức nhỏ nhoi

Sửa lần cuối:
T

totam

Guest
28/8/07
19
0
1
hà nội
nếu minh nộp lại BCTC cho năm 2006 thi bi phat bao nhieu

C

chisocpi

Guest
24/8/07
90
0
0
www.ketoanthue.vn
nếu minh nộp lại BCTC cho năm 2006 thi bi phat bao nhieu

Cái này còn tùy. Bên Thuế sẽ có ấn định. Bạn nên tham khảo thêm thông tư 60, thông tư 61, và luật quản lý thuế. Tôi tham gia khóa học PHÒNG NGỪA SAI PHẠM QUYẾT TOÁN THUẾ của 1 Trung tâm OTM tuần trước thì cô Toản Trưởng phòng Cục THuế cho biết mức phạt có thể từ 250n - 5tr. Khác với trước thì khung phạt theo luật mới sẽ không quá 5tr. Bạn xem thêm ở www.ketoanthue.vn nhé

M

matrix79

Guest
6/9/07
9
0
0
Hà Nội
Cái này còn tùy. Bên Thuế sẽ có ấn định. Bạn nên tham khảo thêm thông tư 60, thông tư 61, và luật quản lý thuế. Tôi tham gia khóa học PHÒNG NGỪA SAI PHẠM QUYẾT TOÁN THUẾ của 1 Trung tâm OTM tuần trước thì cô Toản Trưởng phòng Cục THuế cho biết mức phạt có thể từ 250n - 5tr. Khác với trước thì khung phạt theo luật mới sẽ không quá 5tr. Bạn xem thêm ở www.ketoanthue.vn nhé

Cám ơn chisocpi nhé. Mình đang cần học lớp này. :dance2:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA