Xuất dùng có phải xuất hóa đơn không?

• Thread starter cuncon_198
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
C

cuncon_198

Guest
28/2/06
12
0
0
Hải phòng
Chào các bạn! Cty mình là công ty bán linh kiện máy tính. Vậy khi xuất dùng có phải xuất hóa đơn không?
Mong các bạn chỉ giáo! Hướng dẫn giúp cho đệ với! Thanks!
,

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Xuất dùng với mục đích phục vụ cho nội bộ DN ( sản xuất, tiêu dùng ) chỉ cần dùng phiếu xuất kho . Chỉ dùng hoá đơn trong trường hợp xuất bán.Tuy nhiên lưu ý là từ "xuất dùng" của bạn hơi chung chung bởi vì có nhiều trường hợp xuất dùng để phục vụ cho mục đích khen thưởng , biếu tặng cũng coi là một phương thức bán hàng.

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
cuncon_198 nói:
Chào các bạn! Cty mình là công ty bán linh kiện máy tính. Vậy khi xuất dùng có phải xuất hóa đơn không?
Mong các bạn chỉ giáo! Hướng dẫn giúp cho đệ với! Thanks!
,
Theo TT 120 về thuế GTGT, xuất để lắp ráp máy vi tính đem bán thì không xuất hoá đơn, xuất để TIÊU DÙNG thì phải lập HĐ GTGT

T

Thuyneu-AC

Guest
22/3/06
27
0
0
40
Hà Nội
Cho em hỏi một chút: Nếu xuất dùng phục vụ cho kinh doanh thì vẫn phải lập HĐGTGT a. Em chỉ nghĩ lập hoá đơn trong trường hợp xuât biếu tặng, Km thôi chứ

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ơ, bạn này ngây thơ nhỉ? Dùng cho hoạt động kinh doanh thì càng phải xuất hóa đơn ra ấy chứ! Xuất biếu, tặng, khuyến mại chỉ là hoạt động "thêm thắt" mà thôi. Tùy từng trường hợp mà sẽ có thuế hay không có thuế GTGT khi xuất hóa đơn.

T

Thuyneu-AC

Guest
22/3/06
27
0
0
40
Hà Nội
Ý em muốn nói là xuất phục vụ trong nội bộ ấy chứ.

D

daodtc

Guest
27/8/05
8
0
0
HN
Chào cuncon 198,mình cũng làm ở Cty máy tính đây tất cả nh­­­ung mat hàng khi xuất dùng đều phải ghi hoá đon GTGT nh­ung chi ghi gia von hàng hoá thôi ko ghi thuế suất. Chúc bạn làm tot nhé nêu có gì v­­uong mắc cu gọi cho minh 9020434 ( Đào Cty MT Đồng Tâm )

Q

quangminh

Guest
24/3/06
18
0
0
Hanoi
Trong mọi trường hợp xuất dùng bạn phải xuất hóa đơn GTGT:
- Xuất dùng nội bộ hoặc khuyến mại không thu tiền thì gạch bỏ phần thuế VAT, chỉ ghi giá vốn. Chú ý phải ghi rõ mục đích (VD: Xuất hàng khuyến mại không thu tiền phải ghi rõ trong hóa đơn, nếu không khi thanh quyết toán sẽ vẫn bị coi là thu tiền và ghi nhận doanh thu và bị phạt).
- Xuất bán hoặc mục đích kinh doanh khác phải xuất hóa đơn theo luật kế toán.

À quên tiện nhắc nhở mọi người việc xuất dùng tscd cũng phải xuất hóa đơn bình thường nếu không các chi phí khi trích khấu hao sẽ bị xuất toán hết đấy!

Chú ý nhé! Chúc mọi người thành công!
Có gì hay chỉ mình nghe với nhé
Thanks

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA