Mỗi tuần một chuyên đề

Chuyển lỗ từ quý 1 sang quý 3 có được không?

• Thread starter Bich Le
  • Ngày gửi

No

• No

Bình chọn: 0 0.0%
  • No

Bình chọn: 0 0.0%

• Số thành viên bình chọn
    0
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào các bạn,
Nguyên tắc hoạt động của phần mềm như sau:
Khi là báo cáo tạm nộp thuế TNDN qúi, nếu qúi đó bị lỗ (chỉ tiêu 26 <0) thì phần mền sẽ tự động khóa chỉ tiêu 28, bạn không thể nào nhập số vào được (theo nguyên tắc là kỳ kê khai lỗ thì không phải chuyển lỗ từ các kỳ trước sang). Nếu có ai nhập được trong trường hợp này là do bị lỗi thôi, trong trường hợp này thì đừng nhập gì vào chỉ tiêu 28 cả.
Các bạn chú ý nhé vì thấy nhiều bạn còn thắc mắc vấn đề này quá.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngocdiep86

Sơ cấp
13/3/10
23
0
0
37
Duong Thanh Nien
Em cũng đang làm BC TNDN quý 3 và gặp phải trường hợp là Số lỗ ở các quý trước không nhảy vào mục [28] của tờ khai TNDN quý 3,các anh chị giúp em vơí ạ.em cảm ơn

C

chuotjeny

Sơ cấp
5/11/10
27
0
0
ha dong
Kính gửi các anh chị tham gia diễn đàn. cho em hỏi một vấn đề này với nhé

Quý 1 thuế TNDN tạm tính cty lỗ, Quý 2 lãi nhưng KT cũ không chuyển lỗ quý 1 sang mà để nguyên số lãi đó kê khai tạm tính rồi đi nộp thuế. giờ quý 3 em lỗ, vậy em có thể được chuyển lỗ từ Q1 - 2011 sang quý 3-2011 không ạ?
Mong nhận được câu trả lời sớm từ cả nhà.
Chuyển lỗ chỉ đc thực hiện khi có phát sinh lãi. vậy bg bạn làm bản khai bổ sung lại cho quý 2 và chuyển lỗ sang . còn số tiền đã nộp bạn sẽ khấu trừ dần nếu có PS bạn ah.

Mình cũng đang gặp trường hợp này đây, quý 1, quý2, và cả năm 2010 nua cty mình lỗ, tổng số lỗ này khoảng 50tr , nhưng quý 3 cty minh lãi 20tr, ở chỉ tiêu 28 trên HTKK 3.0.1 mình chỉ ghi được 20tr thôi, nếu ghi 50tr thi khi ghi lại nó báo lỗi. (Trước dây thì khi chuyển lỗ mình chỉ chuyển đúng bằng số lãi thôi, còn lại thì kỳ sau chuyển tiếp). Nhưng ở bên dưới tờ khai thì có dòng ghi chú là: 28: số lỗ chuyển kỳ này bao gồm số lỗ những năm trước chuyển sang và số lỗ của các quý trước chuyển sang. Như vậy ở đây mình ghi 20tr có đúng không?

Bạn phải kết chuyển hết số lỗ là 20tr sang. vì khi có phát sinh lãi minh mới đc kết chuyển lỗ mà. nhưng chuyển bằng số PS trong kỳ mà thôi

Tình hình là Quý 1, quý 2, quý 3 cty mình lỗ.
Khi in Tờ thuế TNDN tạm tính quý 3 trên HTKK 3.0.1, mình thấy có phần ghi chú bên dưới chỉ tiêu [28]: số lỗ chuyển kỳ này bao gồm số lỗ những năm trước chuyển sang và số lỗ của các quý trước chuyển sang. Nhưng lại không cho nhập vào. Không biết xử lý sao đây?
Bạn không nhập đc là đương nhiên. bạn cũng không cần phải xử lý gì hết. Vì bạn chỉ nhập đc chỉ tiêu 28 khi chỉ tiêu 23 hoặc 26 của quý này dương

Em cũng đang làm BC TNDN quý 3 và gặp phải trường hợp là Số lỗ ở các quý trước không nhảy vào mục [28] của tờ khai TNDN quý 3,các anh chị giúp em vơí ạ.em cảm ơn

chỉ tiêu 28 sẽ không tự nhảy đâu bạn ah, mà mình phải tự nhập. Nhưng chỉ nhập đc khi chỉ tiêu 26 quý này của bạn dương

Sửa lần cuối:
T

tetuong

Sơ cấp
6/8/11
16
0
0
Hải Phòng
Trong Tờ khai tạm tính không có chỉ tiêu số lõ lũy kế. Vì vậy bạn chỉ được chuyển lỗ tối đa bằng lợi nhuận tóc thuế của quý đang làm báo cáo thôi. Thực ra số tiền chuyển lỗ là do đơn vị tự xác định. Tạm tính mà

C

camaha

Sơ cấp
21/3/11
12
0
0
Hà nội
Các bác ơi
Công ty em quý 1, 2, 3 lỗ
nhưng e lại ghi lỗ vào chỉ tiêu 28
Ko biết có sai, có phải làm lại ko
Cảm ơn nhiều

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Kính gửi các anh chị tham gia diễn đàn. cho em hỏi một vấn đề này với nhé

Quý 1 thuế TNDN tạm tính cty lỗ, Quý 2 lãi nhưng KT cũ không chuyển lỗ quý 1 sang mà để nguyên số lãi đó kê khai tạm tính rồi đi nộp thuế. giờ quý 3 em lỗ, vậy em có thể được chuyển lỗ từ Q1 - 2011 sang quý 3-2011 không ạ?
Mong nhận được câu trả lời sớm từ cả nhà.

TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP.HỒ CHÍ MINH
Số: 4603 / CT-TTHT

Kính gửi: Người nộp thuế trên địa bàn TP.Hồ Chí Minh

Ngày 25/10/2007 Cục Thuế TP đã có Công văn số 10806/CT-TTHT về việc hướng dẫn kê khai thuế TNDN tạm tính quý theo Thông tư 60/2007/TT-BTC. Tại Mục I có hướng dẫn chỉ tiêu [15] Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01A/TNDN ban hành kèm theo Thông tư số 60/2007/TT-BTC : “Số lỗ được chuyển vào kỳ này theo quy định của Luật Thuế TNDN, bao gồm số lỗ của các năm trước đăng ký kế hoạch chuyển lỗ vào năm nay và số lỗ của các quý trước trong năm”;
Ngày 07/05/2010 Tổng Cục Thuế có Công văn số 1534//TCT-CS về việc kê khai và quyết toán thuế TNDN (bản photo đính kèm) hướng dẫn : “...không được chuyển lỗ của các Quý trong năm 2009 vào ngay các Quý tiếp theo cũng của năm 2009”.
Để việc thực hiện được thống nhất, đúng quy định, Cục Thuế TP thông báo đến Người nộp thuế để thực hiện việc chuyển lỗ theo hướng dẫn của Tổng Cục Thuế tại Công văn 1534/TCT-CS nêu trên; cụ thể tại chỉ tiêu [15] Tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp quý theo mẫu số 01A/TNDN ban hành kèm theo Thông tư số 60/2007/TT-BTC : “Số lỗ được chuyển vào kỳ này theo quy định của Luật Thuế TNDN, bao gồm số lỗ của các năm trước đăng ký kế hoạch chuyển lỗ vào năm nay, không chuyển số lỗ giữa các quý trong năm”.
Cục Thuế thông báo để Người nộp thuế biết và thực hiện. Các văn bản hướng dẫn trước đây không phù hợp với hướng dẫn của Tổng Cục Thuế tại Công văn 1534/TCT-CS đều bãi bỏ.
Nơi nhận:
- Như trên;
- Tổng Cục Thuế (để báo cáo);
- Lãnh đạo Cục Thuế;
- Các phòng thuộc Cục Thuế;
- Các CCT quận, huyện;
- Web;
- Lưu (HC-TTHT) KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG

Đã ký
Nguyễn Trọng Hạnh

Đề tài tương tự đã thảo luận:
http://www.webketoan.vn/forum/thue-...dong-thue-tai-sao-khong-95803.html#post700333

Sửa lần cuối:
R

rulies

Sơ cấp
7/12/09
12
0
0
Đông Anh - Hà Nội
Cho m hỏi: Cty m Qt Thuế TNDN năm 2010 lỗ 1tr . Thang 1/2011 lỗ 2tr thì mình cũng không chuyển lỗ. Q2/2011 lãi 3tr thì m chỉ chuyển số lỗ của q1 là 2tr thôi quên không chuyển lỗ của năm 2010 là 1tr. Vậy đến Q3/2011 m lãi 5tr thì m có được chuyển lỗ của năm 2010 nhỉ?Giúp m nhé.

H

hoahongdo26688

Sơ cấp
25/9/11
6
1
3
35
hà nội
chỉ tỉêu 28 trên tờ khai thuế TNDN tam tính PM 3.0.1

Mọi người cho mình hỏi,trong quý 1 và 2 công ty mình lỗ, sang quý 3 cung lỗ vậy chie tiêu 28 mình có cần điền gì không vì mình thấy nó không tự nhẩy gi mà

B

blacksea

Cao cấp
25/8/08
234
0
16
Ha noi
Không cần điền gì bạn ah, vì có muốn điền nó cũng không cho.

K

kimngan1518

Guest
12/10/11
2
0
0
Thanh Trì, Hà Nội
Hôm trước mình đi học lớp ktoan thuế có nghe thầy bảo lỗ theo quý chuyển theo quý, theo năm chuyển theo năm, chứ k dc quý chuyển năm

L

lRainBowl

Sơ cấp
25/8/11
1
0
0
Tp. HCM
Mọi người cho em hỏi cái là: cuối năm 2010 chị kế toán cũ làm báo cáo lỗ, đến khoảng tháng 8 bên em bị quyết toán thuế và bị truy thu thuế TNDN. Vậy em có được chuyển phần lỗ của năm 2010 tiếp không ạ.
Rất mong nhận được phản hồi của mọi người. Em xin cám ơn.

P

PHUONGLANTBD

Trung cấp
27/11/09
93
6
18
HA NOI
Không cần điền gì bạn ah, vì có muốn điền nó cũng không cho.
Sao tu nhien hom nay k viet duoc tieng viet vay troi !?:wall:
Moi nguoi thong cam nhe!
Cong ty minh cung lo quy 1,quy 2,quy 3 cung lo ,,,dung 2.5.5 quy 1 chuyen lo duoc sang quy 2 ,bay gio dung 3.0 minh khong chuyen duoc lo quy 2 sang quy 3....Minh cung thay bao lo thi khong phai chuyen nhung sao phan ghi chu lai viet :'so lo chuyen ky nay bao gom so lo nhung nam truoc chuyen sang va so lo cua cac quy truoc chuyen sang " nhi?!
Minh nhap so lo am khong duoc nhung nhap so duong thi chi tieu 28 van cho ghi va cho in ...
Le ra chi tieu 29 phai nhay so nhung minh khong thay nhay gi ca ....cha hieu sao :wall:.....

H

hoahongdo26688

Sơ cấp
25/9/11
6
1
3
35
hà nội
theo mình thì công ty ban đã bị truy thu nộp thuế năm 2010 rồi thì làm gì còn lỗ nữa mà kết chuyển

L

linkhoj

Sơ cấp
27/11/08
13
0
0
36
ha noi
Bạn điền được số vào chỉ tiêu 28 trên 3.0 sao? lạ nhỉ? Ko có điền được đâu.

P

PHUONGLANTBD

Trung cấp
27/11/09
93
6
18
HA NOI
Bạn điền được số vào chỉ tiêu 28 trên 3.0 sao? lạ nhỉ? Ko có điền được đâu.
Mình lỗ vẫn điền được nhưng chỉ tiêu 29 không nhảy số lỗ luỹ kế giống như 2.5.5...thế nên hôm vừa rồi đi nộp tờ khai tạm tính mình không nhập chuyển lỗ nữa...chả biết sao k?Nộp thì vẫn nộp bình thường còn k biết thế nào!?:wall:

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Mình thử tắt PM và mở lại thì cho chuyển lỗ từ quý trước sang, trong khi quý 3 vẫn lỗ. Vậy mình làm sai hay PM bị lỗi?

Mình làm giống bạn và cũng chuyển dc lỗ từ Quý trước sang trong khi Quý sau vẫn lỗ. Mình ở Cần Thơ và Chi cục thuế Cần Thơ thì hướng dẫn là cứ chuyển lỗ từ Quý trước sang Quý sau nếu phát sinh thì phải tạm nộp, nếu vẫn cứ lỗ thì k nộp. Vậy đó, tức là dc cộng dồn các Quý bất kể lãi hay lỗ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA