Thủ tục cần thiết khi thành lập chi nhánh

• Thread starter hoahth80
  • Ngày gửi
H

hoahth80

Guest
22/11/05
49
0
0
44
Hải Phòng
Công ty mình có trụ sở tại Hải Phòng,nay có nhu cầu mở chi nhánh tại Hà Nội.Vậy thủ tục cần những gì và phải tới những cơ quan nào?
Mong các bạn giúp đỡ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
hoahth80 nói:
Công ty mình có trụ sở tại Hải Phòng,nay có nhu cầu mở chi nhánh tại Hà Nội.Vậy thủ tục cần những gì và phải tới những cơ quan nào?
Mong các bạn giúp đỡ!
1/ Giấy phép KD của trụ sở chính do Phòng Đăng Ký Kinh Doanh Hải Phòng cấp (Sao y có thị thực)
2/ Tờ thông báo thành lập chi nhánh (mẫu của Phòng Đăng ký Kinh Doanh HN).
3/ Giấy CMND, hộ khẩu của người đứng đầu chi nhánh
4/ Biên bản họp quyết địn thành lập chi nhánh,
5/ Quyết định thành lập chi nhánh,
6/ Quyết định bổ nhiệm trưởng chi nhánh.
Các Quyết định, thông báo đều do người đại diện theo pháp luật của công ty ký tên và đóng dấu.
Thân

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Bổ xung:
- Bản điều lệ photo có sao y đóng dấu Cty;
- Hợp đồng thuê nhà làm chi nhánh.
Chúc bạn thành công!

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Cho mình hỏi thêm là:

Khi có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh cho Chi nhánh rồi, thì thủ tục xin cấp MST cho Chi nhánh như thế nào (Chi nhánh hạch toán phụ thuộc Cty)?

Mình có tìm hiểu thì được biết là:

1. MST Chi nhánh (CN) hạch toán phụ thuộc sẽ do Cty làm thủ tục gởi cho Cục Thuế (nơi Cty có trụ sở).
2. Cục thuế sẽ cấp MST cho Chi nhánh Công ty (là MST của Cty+thêm đuôi, vd 03xxxxxxxx-001).
3. Sau đó Công ty chuyển toàn bộ hồ sơ cho Chi Cục thuế (nơi CN có trụ sở).
4. Lúc đó Chi cục thuế nơi CN có trụ sở sẽ cấp cho CN một Giấy chứng nhận MST và bắt đầu mua hóa đơn.
Quy trình như vậy có đúng không? Nếu vậy thì hồ sơ và biểu mẫu để tiến hành làm phải như thế nào các bạn?

Xin cảm ơn các bạn nhiều!

levanton

levanton

Cao cấp
Mình bổ sung thêm:
Khi lập chi nhánh, ngành nghề kinh doanh của chi nhánh phải có trong ngành nghề đăng ký kinh doanh của công ty.
Trình tự xin và cấp MST như bạn nêu là đúng rồi, thủ tục thi bạn chỉ làm đơn xin cấp MST cho chi nhánh, trong đó bạn nêu tên chi nhánh, số CN ĐKKD, địa chỉ, ngành nghề , gửi Cục thuế Hải Phòng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA