Nhận góp vốn liên doanh => hạch toán vào đâu?

• Thread starter CFO
  • Ngày gửi
Các bạn cho tôi hỏi 2 câu:

Tình huống:

Công ty A có 1 HĐ Hợp tác kinh doanh 2 năm với Công ty B. Trong HĐ quy định Công ty B sẽ đại diện pháp lý thực hiện mọi hoạt động kinh doanh.

Công ty A chuyển cho công ty B một số tiền là x đồng để tiến hành hoạt động hợp tác kinh doanh.

1. Công ty A sẽ hạch toán như thế nào?
2. CÔng ty B sẽ hạch toán khoản x đồng kia vào phần Debt hay Equity.
Tôi thì không nghĩa rằng sẽ hạch toán vào Debt vì 2 lý do:
+ Mức độ rủi ro của khoản x đồng này là tương đương với Equity,
trong trường hợp việc hợp tác kinh doanh lỗ => có thể chỉ còn 0 đồng
+ Đây không phải là một khoản nợ thương mại hay nợ tín dụng =>
hạch toán vào phần Debt sẽ phản ánh không trung thực tình hình tài
chính của Bên B

Cám ơn các bạn trước

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Tks bác CFO, em cũng rất quan tâm đến vấn đề này. Vì đến hiện nay hình như vẫn chưa có VB nào hướng dẫn cụ thể việc hạch tóan liên doanh trên cơ sở HĐHTKD đối với DN nhận vốn (cty B).

Tôi thì không nghĩa rằng sẽ hạch toán vào Debt vì 2 lý do:
+ Mức độ rủi ro của khoản x đồng này là tương đương với Equity,
trong trường hợp việc hợp tác kinh doanh lỗ => có thể chỉ còn 0 đồng
+ Đây không phải là một khoản nợ thương mại hay nợ tín dụng =>
hạch toán vào phần Debt sẽ phản ánh không trung thực tình hình tài
chính của Bên B
+ Em ko hiểu tại sao bác mang lý do thứ 1 ra so sánh. Bác có thể giải thích thêm ko ạ? Tks bác.
+ Lý do thứ 2: nếu DN B phá sản thì B có nghĩa vụ hòan trả lại số tiền này cho bên A ko ạ? Điều này có tùy thuộc vào nội dung HĐ quy định ntn???

Theo em sẽ hạch tóan vào Debt.
Bác có thể xem thêm 1 số ý kiến tại bài này: http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=8887&highlight=hợp+tác+kinh+doanh

Xuất phát từ quan điểm tài chính

Sorry. Tôi không phải dân chuyên về kế toán. Tôi làm tài chính, nên tôi quan điểm:
+ Tài sản sẽ được phân loại theo mức độ thanh khoản giảm dần;
+ Nguồn vốn sẽ được phân loại theo mức độ chấp nhận rủi ro của vốn.

Vì vậy tôi đưa vào lý do 1: vốn góp liên doanh là vốn chấp nhận mức độ rủi ro cao hơn hẳn vốn cho vay hoặc nợ thương mại. Việc có lấy lại được số vốn này hay không tùy thuộc vào cuộc kinh doanh có thành công hay không => nó không nằm trong trách nhiệm của một mình Bên B.

Nếu có 1 nhà đầu khác nhìn vào BS, mà thấy phần tiền góp liên doanh của Bên A nằm trên phần nợ => không thỏa đáng cho Bên B.

Các bạn có thảm khảo bảng BS của công ty VTC (niêm yết trên thị trường chứng khoán) trong vòng 5 năm trở lại đây sẽ thấy tình huống như tôi đề cập.

Đáng tiếc là đến bây giờ như bạn nói, chưa có 1 văn bản nào hướng dẫn mạch lạc để các công ty thực hiện.

==> Bạn nào thấy chỉ cho tôi với , với, với ..........

B

bigbang

Guest
21/3/06
4
0
0
tp HCM
Mọi người ơi,cho em hỏi 1 câu hơi ngoài lề 1 chút
Thực sự thì em ko biết làm thế nào để gửi câu hỏi của mình cho mọi người được (nên em mới chen ngang như thế này đây ạ,thông cảm cho em) trong phần gửi bài thì bắt dánh địa chỉ của 1 người nào đó,mà thật ra là em muốn hỏi mọi người kia.Làm sao bây giờ,hu hu,HELP ME PLEASE !!!

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
bigbang nói:
Mọi người ơi,cho em hỏi 1 câu hơi ngoài lề 1 chút
Thực sự thì em ko biết làm thế nào để gửi câu hỏi của mình cho mọi người được (nên em mới chen ngang như thế này đây ạ,thông cảm cho em) trong phần gửi bài thì bắt dánh địa chỉ của 1 người nào đó,mà thật ra là em muốn hỏi mọi người kia.Làm sao bây giờ,hu hu,HELP ME PLEASE !!!
Đâu có bắt đánh địa chỉ của ai đâu.
Nếu bạn muốn hỏi một vấn đề gì đó, thì hãy vào topic có vấn đề liên quan để hỏi, bạn viết vào ô "trả lời đề tài" ở phía dưới đó. Hoặc nếu mở một topic mới thì bạn vào ô ghi "đề tài mới".
Không biết ý bạn hỏi có phải như thế không?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
CFO nói:
Vì vậy tôi đưa vào lý do 1: vốn góp liên doanh là vốn chấp nhận mức độ rủi ro cao hơn hẳn vốn cho vay hoặc nợ thương mại. Việc có lấy lại được số vốn này hay không tùy thuộc vào cuộc kinh doanh có thành công hay không => nó không nằm trong trách nhiệm của một mình Bên B.
Sorry bác. Em ko hiểu rủi ro này là sao ạ? Nếu là rủi ro do đầu tư thì sử dụng vốn từ nguồn nào cũng chịu rủi ro như nhau chứ ạ?

Nếu có 1 nhà đầu khác nhìn vào BS, mà thấy phần tiền góp liên doanh của Bên A nằm trên phần nợ => không thỏa đáng cho Bên B.
Vậy đặt TH ngược lại, nếu nó nằm bên phần vốn thì sao ạ? Nhìn vào BS người ta chỉ thấy đc vốn chủ SH, mà chủ sở hữu trên BS luc này chỉ là B. Trong khi đó chủ thực sự của nó lại là A.===> cũng ko thỏa đáng.

Hic - Ít ra cũng có bài trả lời cho tôi chứ

Thx bạn Lannhu đã quan tâm, bạn đặt vấn đề ngược lại như vậy thì chắc bạn cũng hiểu khá rõ vấn đề.

Nếu là trong lĩnh vực kế toán quản trị hoạch quản trị tài chính thì CFO không quan tâm lắm về vấn đề này. Miễn rằng khi trình bày báo cáo làm cho người đọc hiểu rõ được bản chất của vấn đề là OK.

Tuy nhiên trong kế toán tài chính, cần tuân thủ các chuẩn mực chung. Đến nay, các chuẩn mực và thông tư hướng dẫn chưa đề cập rõ nên CFO nêu lên quan điểm của mình để ai có biết về vấn đề này hoặc văn bản nào đó nói cụ thể thì vui lòng CFO xin.

Trong thực tế, nếu bạn Lannhu có trong tay báo cáo kiểm toán 2002-2005của Công ty VTC (niêm yết trên thị trường chứng khoán) => bạn sẽ thấy rằng họ hạch toán theo hướng mà CFO đã nêu và cũng không ít người thắc mắc về việc này => VTC cũng đã phải giải thích.

Mặt khác CFO cũng biết không dưới 5 doanh nghiệp lại hạch toán hạch toán theo hướng mà bạn nêu.

Hic => rối => thế mới muốn khơi vấn đề cho anh em cùng tham gia trao đổi.

Còn rủi ro, CFO nêun lên có lẽ hơi chung chung. Nhưng ví dụ: nếu DN phá sản => debt sẽ ưu tiên giải quyết trước. Giải quyết hết các vấn đề liên quan đến Debt rồi thì mới đến lượt chia chác cho Equity. ==> Debt ít rủi ro hơn Equity.

Thân

T

Tralipton

Guest
17/2/04
78
0
0
46
HCMC, VN
Truy cập trang
BEN A mang tiền mình đi góp vốn
BêN B nhận tiền vốn của A, thông qua 1 hợp đồng HTLD.

Vậy TS của A giảm xuống, Nguồn vốn của B tăng lên...

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
CFO nói:
Thx bạn Lan nhu đã quan tâm, bạn đặt vấn đề ngược lại như vậy thì chắc bạn cũng hiểu khá rõ vấn đề.

Nếu là trong lĩnh vực kế toán quản trị hoạch quản trị tài chính thì CFO không quan tâm lắm về vấn đề này. Miễn rằng khi trình bày báo cáo làm cho người đọc hiểu rõ được bản chất của vấn đề là OK.

Tuy nhiên trong kế toán tài chính, cần tuân thủ các chuẩn mực chung. Đến nay, các chuẩn mực và thông tư hướng dẫn chưa đề cập rõ nên CFO nêu lên quan điểm của mình để ai có biết về vấn đề này hoặc văn bản nào đó nói cụ thể thì vui lòng CFO xin.

Trong thực tế, nếu bạn Lan nhu có trong tay báo cáo kiểm toán 2002-2005của Công ty VTC (niêm yết trên thị trường chứng khoán) => bạn sẽ thấy rằng họ hạch toán theo hướng mà CFO đã nêu và cũng không ít người thắc mắc về việc này => VTC cũng đã phải giải thích.

Mặt khác CFO cũng biết không dưới 5 doanh nghiệp lại hạch toán hạch toán theo hướng mà bạn nêu.

Hic => rối => thế mới muốn khơi vấn đề cho anh em cùng tham gia trao đổi.

Còn rủi ro, CFO nêu lên có lẽ hơi chung chung. Nhưng ví dụ: nếu DN phá sản => debt sẽ ưu tiên giải quyết trước. Giải quyết hết các vấn đề liên quan đến Debt rồi thì mới đến lượt chia chác cho Equity. ==> Debt ít rủi ro hơn Equity.

Thân
Bạn đang nói vấn đề góp vốn liên Doanh : Bạn nên tim đọc Luật Doanh nghiệp Bạn nhé !
Trường hợp bạn nói là góp vốn liên doanh A Với B có hợp Đồng ký kết liên doanh Bạn Phải xem khoản này là vốn góp LD . và có mức độ rủi ro như khoản đầu tư kinh doanh !
Nếu bạn không nói là không có HĐ liên doanh , Thì bạn có thể làm như ý bạn để giảm rủi ro . Nhưng phải có hợp đồng cho vay Để chứng minh nguồn vốn cho bên B .
Điều này nó liên quan đến Luật doanh nghiêp bạn à ! mọi việc phải rỏ ràng tránh rắc rối về sau . và quyết định gốp vốn hay cho vay bạn nhé !

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA