Phân biệt giống nhau giữa nguyên lý kế toán và kế toán tài chính

• Thread starter Nam Hung
  • Ngày gửi
N

Nam Hung

Guest
Em đang theo học kế toán, em không rõ giữa nguyên lý kế toán và kế toán tài chính lắm. Em thấy nó lá lá giống nhau không phân biệt được khác nhau như thế nào.
Các bác giúp em với để em có thể học tốt hơn.
Cảm ơn các bác nhiều, chúc các bác mạnh khoẻ và hạnh phúc

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vietdung126

Sơ cấp
12/10/11
5
0
0
34
Thanh Hoa
Hai cái này hoàn toàn khác nhau bạn à
+ Nguyên lý kế toán (accounting principles) là những yêu cầu về chất lượng cần phải có của các báo cáo kế toán (financial statements), chẳng hạn như: độ tin tưởng (reliability), dễ dàng để hiếu cho người sử dụng (understandability), mức độ liên quan (relevancy) hay là có thể so sánh được với các báo cáo khác (comparability)... và còn nhiều nguyên lý nữa.
+Kế toán tài chính (financial accounting) là nói về các báo cáo thường niên được chuần bị để báo cáo tình hình hoạt động của công ty với các cổ đông và những các nhà đầu tư. Kế toán tài chính là để phân biệt với kế toán quản lý (managerial accounting). Kế toán quản lý là báo cáo của các kế toán cho giám đốc dùng để đánh giá về các dự án, về hoạt động của công ty (ở mức độ kỹ lưỡng hơn), dự đoán về doanh thu lãi suất của công ty trong thời gian tới.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Em đang theo học kế toán, em không rõ giữa nguyên lý kế toán và kế toán tài chính lắm. Em thấy nó lá lá giống nhau không phân biệt được khác nhau như thế nào.

Bạn mới đang đi học thì có thể hiểu đây là 2 môn học khác nhau.
Nguyên lý kế toán nghiên cứu các vấn đề tổng quan nhất về kế toán, giúp bạn làm quen với các khái niệm cơ bản nhất của kế toán như: tài khoản, định khoản, tính giá, ghi sổ... Bạn cũng sẽ được tìm hiểu về kế toán một số nghiệp vụ kinh tế chủ yếu trong doanh nghiệp, làm quen dần với các loại sổ sách và báo cáo tài chính của doanh nghiệp.
Còn đối với kế toán tài chính: trên cơ sở các kiến thức đã được tích luỹ từ môn nguyên lý kế toán, bạn sẽ được tìm hiểu sâu về phương pháp kế toán các nghiệp vụ kinh tế phát sinh đối với một doanh nghiệp, tất cả các phần hành kế toán từ kế toán tiền, khoản phải thu phải trả, hàng hoá, tài sản, đến chi phí, giá thành, tiêu thụ và xác định kết quả kinh doanh... Tới đây, bạn sẽ được học cách lên một báo cáo tài chính hoàn chỉnh theo các hình thức kế toán.
Nói tóm lại, có thể coi nguyên lý kế toán như một cái khung của một ngôi nhà, cái khung ấy phải vững chắc thì đến khi bạn xây đắp nên phần nhà (chính là kế toán tài chính) thì ngôi nhà ấy mới được hoàn thiện.
Chúc bạn học tập tốt!

• Like
Reactions: Hao Anh Đào
lethanhphuongsb2

lethanhphuongsb2

Trung cấp
30/8/11
75
2
0
38
Đà Nẵng
Các bác giúp em với để em có thể học tốt hơn.
Cảm ơn các bác nhiều, chúc các bác mạnh khoẻ và hạnh phúc

Để phân biệt sự khác nhau thì khi học xong 2 môn đó rồi sẽ tự biết phân biệt thôi mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA