Phân tích "Độ nhạy"???

• Thread starter Babyaccountant
  • Ngày gửi
B

Babyaccountant

Guest
23/3/06
3
0
0
40
Tp.HCM
:wall: Mọi người ơi! Độ nhạy là gì vậy, em có đọc mục "Phân tích độ nhạy" trong cuốn KTQT của tác giả Nguyễn Tấn Bình, nhưng không hiểu nhiều! Giúp em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

carrefour

Guest
26/8/06
3
0
0
Paris
Từ chuyên môn tiếng Anh là "sensitivity analysis". Trong cách phân tích này, người ta cho thay đổi giá trị (thường là +/-10% giá trị) của 1 (hoặc vài) thông số thị trường để đánh giá ảnh hưởng của nó đến toàn bộ dự án hoặc hoạt động kinh doanh. Ví dụ, bạn dự đoán số khách hàng sẽ là 1 triệu, do đó cty bạn sẽ đc số lãi sau thuế là 50tr. Vậy nếu số khách hàng chỉ là 900k hoặc 1tr1 thì lãi có dao động ở mức 10% không ......

Babyaccountant nói:
:wall: Mọi người ơi! Độ nhạy là gì vậy, em có đọc mục "Phân tích độ nhạy" trong cuốn KTQT của tác giả Nguyễn Tấn Bình, nhưng không hiểu nhiều! Giúp em với!

N

Nguyet Giang

Guest
4/9/06
11
0
0
www.webketoan.com
Babyaccountant nói:
Mọi người ơi! Độ nhạy là gì vậy, em có đọc mục "Phân tích độ nhạy" trong cuốn KTQT của tác giả Nguyễn Tấn Bình, nhưng không hiểu nhiều! Giúp em với!
Chạm vào hoa trinh nữ (cây mắc cỡ) lá nó co lại. Nhưng bạn chạm vào một cây bình thường (hoa nhựa chẳng hạn) nó ko có phản ứng gì cả. Đó là một ví dụ về độ nhạy. :biggthump
Cụ thể là bạn đã đọc được gì và ko hiểu ở chỗ nào?

Nếu có thể, bạn nên tìm hiều thêm về CVP analysis, áp dụng phân tích sự ảnh hưởng đến lợi nhuận nếu thay đổi về lượng hàng bán, giá thành, chi phí cố định, chi phí lưu động... mục này đơn giản và dễ hiểu lắm.

N

Nguyet Giang

Guest
4/9/06
11
0
0
www.webketoan.com
Anh Le nói:
Nếu có thể, bạn nên tìm hiều thêm về CVP analysis, áp dụng phân tích sự ảnh hưởng đến lợi nhuận nếu thay đổi về lượng hàng bán, giá thành, chi phí cố định, chi phí lưu động... mục này đơn giản và dễ hiểu lắm.
Em thấy có một cuốn rất hay đó là TCDN hiện đại của DHKinh tế HCM...

chẳng tìm thấy chỗ nào để attach file cả, không thì mình sẽ up cho bạn một chapter về CVP để tham khảo.

A

Ánh Hồng

Guest
14/5/07
2
0
0
36
Hà Nội
Mấy tuần trước, mình cũng phải làm một bài tiểu luận về lập dự án. Trong phần thẩm định yêu cầu cũng là xác định độ nhạy của dự án. Nhưng mình chưa làm đc phần này, bạn nào có cái sườn về nó post lên mình tham khảo.

V

vocaotri

Guest
14/9/07
20
0
0
38
quy nhon
Bạn hãy hiểu nôn na "độ nhạy" là một thông số về tỷ lệ của các chỉ tiêu cần phân tích đánh giá trong từng trường hợp cụ thể. Ví dụ độ nhạy của đòn bẩy kinh doanh (K) = % thay đổi của lợi nhuận trước thuế và lãi vay chia cho % thay đổi doanh thu. chỉ tiêu này cho biết 1% thay đổi trong doanh thu sẽ làm cho lợi nhuận trước thuế và lãi vay thay đổi là K%. Như vậy, nếu chỉ tiêu này cao thi chỉ cần 1 chút thay đổi ( tăng hay giảm) của doanh thu cũng đều làm cho lợi nhuận trước thuế và lãi vay (tăng hay giảm) rất nhiều và ngược lại. Ngoài ra còn có độ nhạy của đòn bẩy tài chính. Nếu muốn xem cụ thể hơn bạn có thể tham khảo tài liệu giáo trình tài chính doanh nghiệp

tonbatuong

tonbatuong

Trung cấp
10/10/03
70
0
8
An giang
Độ nhạy

Vào trang web này tìm bài tập và bài giải mẫu hoặc biết sách để mua (có CD kèm theo hướng dẫn):
http://iib.vn/thamkhao.htm

Dam

Dam

Guest
ban phải học về tài chính, và làm về lĩnh vực này khi va chạm thực tế mới có thể hiểu được ( yếu tố để tính được độ nhạy là một quá trình dài trong các bước phân tính tài chính)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA