Hạch toán mua TSCĐ như thế nào

• Thread starter Papaya
  • Ngày gửi
P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
Cho em hỏi doanh nghiệp mới thành lập.... mua sắm TSCĐ bằng vốn chủ sở hữu em ghi: N2113 C111
Đến bút toán kết chuyển tăng nguồn vốn tương ứng:Ghi Nợ các quỹ Có:411
Nhưng công ty em chưa trích lập các quỹ trên(đầu tư phát triển, phúc lợi ...)
thi em cứ hồn nhiên hạch toán vào có được ko ah`????

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Papaya nói:
Cho em hỏi doanh nghiệp mới thành lập.... mua sắm TSCĐ bằng vốn chủ sở hữu em ghi: N2113 C111
Đến bút toán kết chuyển tăng nguồn vốn tương ứng:Ghi Nợ các quỹ Có:411
Nhưng công ty em chưa trích lập các quỹ trên(đầu tư phát triển, phúc lợi ...)
thi em cứ hồn nhiên hạch toán vào có được ko ah`????

Tăng cái gì bạn?

TÀI SẢN (A) = NGUỒN VỐN (B)

Khi công ty bạn góp vốn thành lập thì đã tăng vốn (B) rồi.

Bậy giờ dùng tiền góp vốn để mua tài sản : Tiền cũng thuộc (A), TSCĐ cũng thuộc (A). Vì thế chỉ cần hạch tóan N211, C111 là ổn.

(Giải thích thêm tí : Giả sử tiền là A1, TSCD là A2 ---> A1 giảm bao nhiêu, A2 tăng bấy nhiêu. ----> tổng A vẫn giữ nguyên không đổi. Không liên quan gì đến B hết)

chúc bạn vui

M

minhnguyencr

Guest
Đã gọi lả mua bằng NVCSH rồi thì còn chuyển nguồn gì nữa. Bạn hạch toán một bút toán trên là ổn rồi. Trừ khi mua bằng nguồn khác ( KTPL, ...) thì mới chuyển nguồn.
Chúc vui vẻ,

D

Dinh Van Oanh

Guest
15/11/05
5
0
0
43
Y Yen - Nam Dinh
Đúng rùi
Chỉ cần một nghiệp vụ hạch toán tăng TSCĐ là xong.
Nợ TK 2113
Nợ TK 1332
Có TK 111/112/331/311....

P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
ủa ta sao em xem trong sách người ta ghi rõ thế này ma`:

hạch toán tình hình tăng tài sản cố định hữu hình trong các doanh nghiệp tính thuế GTGT theo PP khấu trưg:
*Trường hợp mua sắm bằng vốn chủ sở hữu : căn cứ vào chứng từ liên quan, kế toán phản ánh các bút toán sau:
BT1: Ghi tăng nguyên giá TSCĐ:
N211
N: 133
C: 111
BT2: Kết chuyển tăng nguồn vốn tươnh ứng thwo đúng nguyên giá:
N:414/431/441
C: 411
theo sach la nhu the
ko biết các bác ghi thế nào:?
Tong th theo sách này : công ty em ko co các quỹ trên thi ghi như thế nào
Thục tế các bác đang ghi như thế nào trả lời cho em với

M

minhnguyencr

Guest
Nói một lần này nữa thôi nhé:
Bạn Papaya về xem lại sách vở đi nhé. Tôi thì chưa đọc sách nào như thế cả.
Nói bạn thế này:
Có thể bạn đã không nhớ ký. Nhưng tôi mạ muội chỉ cho bạn cách học này sẽ dễ nhớ này: Điều cốt yếu nhất bạn phải nắm được bản chất của vấn đề, không nên cứ chăm chăm vào cái Nợ, cái Có khi phát sinh nghiệp vụ kinh tế.
VD cho thắc mắc của bạn:
Bạn mua TSCĐ, bạn được TS, mất tiền------> ghi tăng TS, giảm Tiền ( ghi vào TK nào thì cứ tìm là thấy )
Nếu bạn mua TSCĐ bằng NVCSH thì chính là bạn lấy cái nguồn vốn để phục vụ cho SXKD bạn mua. Không chuyển đi đâu cả.
Nếu bạn mua bằng nguồn khác ( các quỹ chẳng hạn )---> bạn coi như đã "mượn" nguồn lực từ nguồn khác để làm tăng lên TS cũng như là NV của bạn ) Vậy thì hiển nhiên là lúc đó bạn phải làm bút toán chuyển nguồn rồi.
Công ty bạn thậm chí còn chưa có cái nguồn khác ngoài nguồn vốn CSH thì bạn đòi kết chuyển nguồn cái gì?

P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
em hiẻu rồi, cám ơn bác

N

ngtung2812

Sơ cấp
27/9/06
47
0
6
Tp.HCM
Năm trước Cty mình có làm BC năm mà kế toán làm trước mình đã trích khấu hao không đúng, khấu hao thực tế tính lại thì nhỏ mà đã trích lớn hơn số đó. vậy năm nay điều chỉnh như thế nào. có Bác nào chì dùm em không

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA