Mỗi tuần một chuyên đề

Có vốn hóa phí ngân hàng vào tài sản cố định?

• Thread starter figures
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Nói chi tiết được không em, hạch toán cả CLTG là sao, chuyển cho NH thì chuyển theo USD hay chuyển tiền việt. Khi mua USD để chuyển tiền chẳng hạn thì mình đã hạch toán chênh lệch ở giai đoạn mua, NH chỉ chuyển USD thôi chứ đâu có tính ra VND đâu mà có chênh lệch
Em nói rõ hơn nhé
Em ví dụ nè :Cty chi TM để Mua 50.000USD ck thanh toán cho nước ngoài by TT 100%, mua 01 TSCĐ
Tỉ giá hạch toán trên sổ phụ- tỉ giá mua USD : 20.834
Tỉ giá mua USD thực tế phải là : 21.500 - 20.834 = 666 điểm vênh ngoài.
NH đồng ý hạch toán 666điểm vênh x 50.000 USD = 33.300.000đồng vào DỊCH VỤ PHÍ CK THANH TOÁN nước ngoài ( Thanh toán nước ngoài by TT 100% : Dịch Vụ Phí và Điện Phí)
Họ sẽ hạch toán vào DVP : DVP là 0.25%/tổng trị giá thanh toán + điểm chênh ở trên 33.300.000 => Chi Phí CK lúc này độn lên là : (0.25% x 50.000 x 20.834) + 33.300.000 = 35.904.250đồng dịch vụ phí & chứng từ ngân hàng chỉ mang tên dịch vụ phí => lúc này nó hạch toán vào NGUYÊN GIÁ TSCĐ chứ ko thể đưa qua 642? Trị giá quá lớn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Em ví dụ nè :Cty chi TM để Mua 50.000USD ck thanh toán cho nước ngoài by TT 100%, mua 01 TSCĐ
NH đồng ý hạch toán 666điểm vênh x 50.000 USD = 33.300.000đồng vào DỊCH VỤ PHÍ CK THANH TOÁN nước ngoài ( Thanh toán nước ngoài by TT 100% : Dịch Vụ Phí và Điện Phí)
Họ sẽ hạch toán vào DVP : DVP là 0.25%/tổng trị giá thanh toán + điểm chênh ở trên 33.300.000 => Chi Phí CK lúc này độn lên là : (0.25% x 50.000 x 20.834) + 33.300.000 = 35.904.250đồng dịch vụ phí & chứng từ ngân hàng chỉ mang tên dịch vụ phí => lúc này nó hạch toán vào NGUYÊN GIÁ TSCĐ chứ ko thể đưa qua 642? Trị giá quá lớn !

He he, đây là tỷ giá bán Ngân hàng công bố niêm yết khác với tỷ giá thực tế Ngân hàng bán cho Doanh nghiệp.

Phí chuyển tiền gần 35 triệu thì so với Giá trị TSCD 50.000 USD thì thấm tháp vào đâu. Theo phân tích dưới đây thì đưa vào Chi phí.

Mặt khác, Chi phí chuyển tiền là rất nhỏ so với giá trị của TSCD nên việc không đưa chi phí chuyển tiền vào Nguyên giá cũng không ảnh hưởng trọng yếu đến BCTC.

Số tiền phí chuyển tiền là quá nhỏ so với giá trị tài sản, theo nguyên tắc trọng yếu thì việc đưa chi phí chuyển tiền vào nguyên giá hay không cũng không có ảnh hưởng trọng yếu đến BCTC.

Với những lý do như trên, mình nghĩ không đưa phí chuyển tiền vào nguyên giá TSCD mà đưa thẳng vào chi phí trong kỳ.

ngaytanthexx

ngaytanthexx

Ngaytanthe ???
15/9/07
244
2
18
Chân trời
He he, đây là tỷ giá bán Ngân hàng công bố niêm yết khác với tỷ giá thực tế Ngân hàng bán cho Doanh nghiệp.

Phí chuyển tiền gần 35 triệu thì so với Giá trị TSCD 50.000 USD thì thấm tháp vào đâu. Theo phân tích dưới đây thì đưa vào Chi phí.
33 triệu phí chuyển khoản thanh toán mà nhỏ so với thực tế chi phí ck chỉ có hơn 2triệu?? !!! Gấp cả chục lần so với bình thường?! Vậy bao nhiêu là lớn ????

Sửa lần cuối:
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Úi, chị Bích Vân đưa luôn cả khoản chênh lệch tỷ giá vào phí chuyển tiền ah? Theo như ví dụ của chị thì phí chuyển tiền chỉ là 2,1 triệu so với Giá mua là 1,07 tỷ thôi. Người ta nói kế toán quan trọng bản chất hơn hình thức mà, sao lại đưa luôn khoản chênh lệch tỷ giá vào chi phí chuyển tiền, dẫu biết rằng, trên chứng từ lấy tên là Phí chuyển khoản.

Cái ví dụ chị nêu chỉ là trường hợp cá biệt, chỉ là do cách điều hành về tỷ giá của VN không tốt trong 1 giai đoạn nào đó, nếu trong điều kiện bình thường, thử hỏi phí chuyển tiền có còn như vậy nữa không?

Chúng ta nên thảo luận trên cơ sở xét trong điều kiện bình thường.

Sửa lần cuối:
thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Úi, chị Bích Vân đưa luôn cả khoản chênh lệch tỷ giá vào phí chuyển tiền ah? Theo như ví dụ của chị thì phí chuyển tiền chỉ là 2,1 triệu so với Giá mua là 1,07 tỷ thôi. Người ta nói kế toán quan trọng bản chất hơn hình thức mà (substance over form), sao lại đưa luôn khoản chênh lệch tỷ giá vào chi phí chuyển tiền, dẫu biết rằng, trên chứng từ lấy tên là Phí chuyển khoản.

Cái ví dụ chị nêu chỉ là trường hợp cá biệt, chỉ là do cách điều hành về tỷ giá của VN không tốt trong 1 giai đoạn nào đó, nếu trong điều kiện bình thường, thử hỏi phí chuyển tiền có còn như vậy nữa không?

Đúng đó, cái chênh lệch tỷ giá đó sao đưa vào phí chuyển tiền được em gái, em gái để ý chỗ bôi đen ở dưới nhé

Em gái xem lại đi nha, chi phí chuyển tiền và chênh lệch tỷ giá khác nhau hoàn toàn, sao có thể lồng hai cái vào nhau thôi
Ở đây tính chuyển USD hay VND vậy, xem lại xem sao. (Trả ngân hàng bằng USD hay VND)

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Haiz! Biết ngay mà...!!!
Chắc các bác chưa va chạm thực tế rồi. Em kinh nghiệm làm mấy năm cho bên XNK, chuyện này ko có gì là lạ !!!
Các bác có thể hỏi vài người bạn làm CB TÍN DỤNG NH sẽ rõ thôi.
Có khoản chênh lệch khi chuyển khoảng 1 tỷ quy ra VND, điểm chênh lên đến cả trăm triệu ấy chứ !!! và họ đưa điểm chênh vào DỊCH VỤ PHÍ CK, bữa nào rảnh em scan cái phí(DVP) CK thanh toán quốc tế cho các bác coi.(Có NH thì ko đưa vào DVP mà bắt trả TM- đi đêm, có NH đưa vào 50% DVP, còn lại bắt trả TM...làm XNK,cty nào cũng mở ít nhất vài ba tài khoản ở các NH khác nhau...em chỉ nói sơ sơ vậy)

Topic này em nghĩ là rõ ràng rồi, phần em nói thêm thì anh zai thechung và bác lý sự nên kiểm nghiệm những gì em nói trong thực tiễn nhé!

Úi, chị Bích Vân đưa luôn cả khoản chênh lệch tỷ giá vào phí chuyển tiền ah? Theo như ví dụ của chị thì phí chuyển tiền chỉ là 2,1 triệu so với Giá mua là 1,07 tỷ thôi. Người ta nói kế toán quan trọng bản chất hơn hình thức mà, sao lại đưa luôn khoản chênh lệch tỷ giá vào chi phí chuyển tiền, dẫu biết rằng, trên chứng từ lấy tên là Phí chuyển khoản.

Điều này là rât bình thường, nếu bác làm bên XNK thì sẽ thấy cái điểm chênh đó xuất hiện với tần suất khá lớn bắt đầu từ Quý 3 đến hết năm( mỗi năm)!hì

Sửa lần cuối:
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Haiz! Biết ngay mà...!!!
Chắc các bác chưa va chạm thực tế rồi. Em kinh nghiệm làm mấy năm cho bên XNK, chuyện này ko có gì là lạ !!!
Các bác có thể hỏi vài người bạn làm CB TÍN DỤNG NH sẽ rõ thôi.
Có khoản chênh lệch khi chuyển khoảng 1 tỷ quy ra VND, điểm chênh lên đến cả trăm triệu ấy chứ !!! và họ đưa điểm chênh vào DỊCH VỤ PHÍ CK( ví dụ SACOMBANK), bữa nào rảnh em scan cái phí(DVP) CK thanh toán quốc tế cho các bác coi.(Có NH thì ko đưa vào DVP mà bắt trả TM- đi đêm, có NH đưa vào 50% DVP, còn lại bắt trả TM...làm XNK,cty nào cũng mở ít nhất vài ba tài khoản ở các NH khác nhau...em chỉ nói sơ sơ vậy)

Topic này em nghĩ là rõ ràng rồi, phần em nói thêm thì anh zai thechung và bác lý sự nên kiểm nghiệm những gì em nói trong thực tiễn nhé!

Điều này là rât bình thường, nếu bác làm bên XNK thì sẽ thấy cái điểm chênh đó xuất hiện với tần suất khá lớn bắt đầu từ Quý 3 đến hết năm( mỗi năm)!hì
\

Dù có thế nào đi nữa thì rõ ràng những chi phí đấy thực chất không phải là phí chuyển tiền, đúng không?

Đã nói là Bản chất quan trọng hơn hình thức mà, sao mấy cái khoản chênh lệch tỷ giá kia lại cứ đưa vào phí chuyển tiền.

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
\

Dù có thế nào đi nữa thì rõ ràng những chi phí đấy thực chất không phải là phí chuyển tiền, đúng không?

Đã nói là Bản chất quan trọng hơn hình thức mà, sao mấy cái khoản chênh lệch tỷ giá kia lại cứ đưa vào phí chuyển tiền.
Là 1 kế toán khi phát sinh điểm chênh lệch tỉ giá : Bác thích chi bằng tiền mặt dạng " đi đêm "(ko có chứng từ gì của NH) hơn hay thích NH đưa vào chi phí...họ cố gắng để hợp thức hoá khoản chi đó (có đầy đủ chứng từ NH hợp pháp)hơn?

Em dừng thôi !

Sửa lần cuối:
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Là 1 kế toán khi phát sinh điểm chênh lệch tỉ giá : Bác thích chi bằng tiền mặt dạng " đi đêm "(ko có chứng từ gì của NH) hơn hay thích NH đưa vào chi phí...họ cố gắng để hợp thức hoá khoản chi đó (có đầy đủ chứng từ NH hợp pháp)hơn?

Em dừng thôi !

Đúng rồi, có lẽ hơn lan man đó. Ở đây đang bàn phí chuyển tiền (đúng theo thực chất của nó) có đưa vào Nguyên giá hay không thôi. Còn những chi phí khác lấy danh nghĩa là phí chuyển tiền thì không thuộc nội dung của topic này.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Đúng rồi, có lẽ hơn lan man đó. Ở đây đang bàn phí chuyển tiền (đúng theo thực chất của nó) có đưa vào Nguyên giá hay không thôi. Còn những chi phí khác lấy danh nghĩa là phí chuyển tiền thì không thuộc nội dung của topic này.
ÔI trời ơi !!!!!!!!!!!!
Chứng từ ngân hàng mang tên PHÍ CHUYỂN TIỀN - nội dung là Dịch Vụ Phí ( Chuyển khoản trong nước thì ghi là Phí chuyển khoản, chuyển nước ngoài ghi là Dịch Vụ Phí, bản chất đều là Phí Chuyển Tiền)ạ !!!
Chỉ có ông NH và ông kế toán cty biết trong cái phí chuyển tiền đó nó là cái gì thôi.Còn các ông khác thì không biết !!!

Một lần nữa em nhắc lại là cái PHÍ CHUYỂN TIỀN với điểm chênh này không phải là đặc biệt hay hiếm với DN XNK nhé! Rất thường xuyên, và cũng rất bình thường nếu ai làm bên kế toán XNK đều rõ hết ! Thời gian biến động tỉ giá thường(theo kinh nghiệm thực tế làm XNK mấy năm,theo dõi, ) là bắt đầu từ quý 3, quý 4. => ....

Lan man và mất công giải thích cái này quá! Chỉ vì bác và một số bác chưa rõ vì sao có cái điểm chênh, vì sao điểm chênh lại đưa vào phí CK?Vì bác chưa từng làm KT XNK, hoặc chưa từng va chạm thực tiễn!Chắc chắn.

Bác nào làm bên XNK hoặc Văn Cao giải thích giùm em cho các bác ấy hiểu hơn đi ạ. Em hết Văn rồi.:wall:

Anh VTMmmmmmmmmmmmmmmmmmm....! :lily:

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Kế toán làm theo chuẩn mực và Chế độ kế toán.

Mọi người đang thảo luận cũng là xét trong điều kiện bình thường. Tóm lại thế này, những phí mà bạn nói đó, về nguyên tắc kế toán không được đưa vào Nguyên giá TSCD. Xong!

Mở ngoặc nói thêm 1 chút: Hiện tại Chuẩn mực kế toán VN không quy định đưa Chênh lệch tỷ giá vào Nguyên giá TSCD.

Sửa lần cuối:
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
ÔI trời ơi !!!!!!!!!!!!
Chứng từ ngân hàng mang tên PHÍ CHUYỂN TIỀN - nội dung là Dịch Vụ Phí ( Chuyển khoản trong nước thì ghi là Phí chuyển khoản, chuyển nước ngoài ghi là Dịch Vụ Phí, bản chất đều là Phí Chuyển Tiền)ạ !!!
Chỉ có ông NH và ông kế toán cty biết trong cái phí chuyển tiền đó nó là cái gì thôi.Còn các ông khác thì không biết !!!

Một lần nữa em nhắc lại là cái PHÍ CHUYỂN TIỀN với điểm chênh này không phải là đặc biệt hay hiếm với DN XNK nhé! Rất thường xuyên, và cũng rất bình thường nếu ai làm bên kế toán XNK đều rõ hết ! Thời gian biến động tỉ giá thường(theo kinh nghiệm thực tế làm XNK mấy năm,theo dõi, ) là bắt đầu từ quý 3, quý 4. => ....

Lan man và mất công giải thích cái này quá! Chỉ vì bác và một số bác chưa rõ vì sao có cái điểm chênh, vì sao điểm chênh lại đưa vào phí CK?Vì bác chưa từng làm KT XNK, hoặc chưa từng va chạm thực tiễn!Chắc chắn.

Bác nào làm bên XNK hoặc Văn Cao giải thích giùm em cho các bác ấy hiểu hơn đi ạ. Em hết Văn rồi.:wall:

Anh VTMmmmmmmmmmmmmmmmmmm....! :lily:

He he, giải thích cái này mà có cả công văn của Ngân hàng nữa thì Tuyệt.

Thực trạng này thì mấy Doanh nghiệp cần Ngoại tệ để thanh toán hay Doanh nghiệp muốn vay VND với Ngân hàng thì đều bị như vậy cả.

He he, kiểu này lại giống cơ chế xin - cho rồi.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Kế toán làm theo chuẩn mực và Chế độ kế toán.

Mọi người đang thảo luận cũng là xét trong điều kiện bình thường. Tóm lại thế này, những phí mà bạn nói đó, về nguyên tắc kế toán không được đưa vào Nguyên giá TSCD. Xong!
Haaaaaaaa!
Về nguyên tắc ghi nhận NG TSCĐ đây này :
Điều 4. Xác định nguyên giá của tài sản cố định:
1. Xác định nguyên giá tài sản cố định hữu hình:
a. TSCĐ hữu hình mua sắm:
Nguyên giá TSCĐ hữu hình mua sắm (kể cả mua mới và cũ): là giá mua thực tế phải trả cộng (+) các khoản thuế (không bao gồm các khoản thuế được hoàn lại), các chi phí liên quan trực tiếp phải chi ra tính đến thời điểm đưa tài sản cố định vào trạng thái sẵn sàng sử dụng như: lãi tiền vay phát sinh trong quá trình đầu tư mua sắm tài sản cố định; chi phí vận chuyển, bốc dỡ; chi phí nâng cấp; chi phí lắp đặt, chạy thử; lệ phí trước bạ và các chi phí liên quan trực tiếp khác.
Phí chuyển tiền thanh toán mua TSCĐ ko phải là phí liên quan trực tiếp phải chi ra ....để có TSCĐ vào trạng thái sẵn sàng sử dụng sao bác ???

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Haaaaaaaa!
..Phí chuyển tiền thanh toán mua TSCĐ ko phải là phí liên quan trực tiếp phải chi ra ....để có TSCĐ vào trạng thái sẵn sàng sử dụng sao bác ???

Không được đưa vào Nguyên giá bởi vì:

1. Đó không phải là phí chuyển tiền mà là do Chênh lệch tỷ giá.

2. Hiện tại, Chuẩn mực kế toán VN quy định Chênh lệch tỷ giá không đưa vào Nguyên giá TSCD

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Không được đưa vào Nguyên giá bởi vì:

1. Đó không phải là phí chuyển tiền mà là do Chênh lệch tỷ giá.

2. Hiện tại, Chuẩn mực kế toán VN quy định Chênh lệch tỷ giá không đưa vào Nguyên giá TSCD
Đó ko phải là phí chuyển tiền vậy mà chứng từ NH nó lại là phí chuyển tiền đấy => tôi có quyền hạch toán vào NG dựa trên chứng từ tôi có được. Và chứng từ NH thì đương nhiên hợp pháp rồi.

@ Em SV : Ngta hợp thức hoá khoản đi đêm cho mình lại còn đòi CV, có BOTGĐNH có sống lại cũng ko dám cung cấp.

He he, giải thích cái này mà có cả công văn của Ngân hàng nữa thì Tuyệt.

Thực trạng này thì mấy Doanh nghiệp cần Ngoại tệ để thanh toán hay Doanh nghiệp muốn vay VND với Ngân hàng thì đều bị như vậy cả.

He he, kiểu này lại giống cơ chế xin - cho rồi.
KO ai xin cũng chẳng ai cho.Cậu phát biểu tào lao.Ở đây là sự Bình đẳng, và thoả thuận. NH nào hợp thức hoá đc khoản phí đó thì tôi mua USD thanh toán- tôi sẽ giao dịch, NH nào ko thì tôi tạm biệt !Vậy thôi.
Đó là sự cạnh tranh của các NH...chúng ta ko bàn đến ở đây !

Sửa lần cuối:
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Đó ko phải là phí chuyển tiền vậy mà chứng từ NH nó lại là phí chuyển tiền đấy => tôi có quyền hạch toán vào NG dựa trên chứng từ tôi có được. Và chứng từ NH thì đương nhiên hợp pháp rồi.

@ Em SV : Ngta hợp thức hoá khoản đi đêm cho mình lại còn đòi CV, có BOTGĐNH có sống lại cũng ko dám cung cấp.

KO ai xin cũng chẳng ai cho.Cậu phát biểu tào lao. Bình đẳng, và thoả thuận. NH nào hợp thức hoá đc khoản phí đó thì tôi mua USD thanh toán, NH nào ko thì tôi tạm biệt !
Đó là sự cạnh tranh của các NH...chúng ta ko bàn đến ở đây !

Vậy thì lại quay lại vấn đề, bạn biết đấy không phải là Phí chuyển tiền nhưng bạn vẫn cố tình đưa vào Phí chuyển tiền => vi phạm 1 yêu cầu là TRUNG THỰC

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Vậy thì lại quay lại vấn đề, bạn biết đấy không phải là Phí chuyển tiền nhưng bạn vẫn cố tình đưa vào Phí chuyển tiền => vi phạm 1 yêu cầu là TRUNG THỰC
Thuế làm việc về lý và rất thích lý.
TRUNG THỰC chứ làm tào lao, thì chết!
Bác xem file đính kèm thu phí chuyển tiền nha.
Insert pic mà báo lỗi hoài.:wall:

Ps: Có cả hoá đơn giá trị gia tăng đầy đủ nha bác!

Sửa lần cuối:
nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Chẳng cần phải gửi làm gì mất công, vấn đề này báo chí cũng đã nói đầy ra đấy còn gì. Ở đây, chúng ta đang thảo luận về kế toán, vì vậy, mình chỉ nói thuần về kế toán, Phí chuyển tiền chỉ thuần là phí chuyển tiền mà thôi, chứ không nói đến những loại phí khác lấy tên là Phí chuyển tiền, hehe...

Chắc là vấn đề cũng không có gì phải bàn cãi nữa nhỉ?

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Thuế làm việc về lý và rất thích lý.
TRUNG THỰC chứ làm tào lao, thì chết!
Bác xem file đính kèm thu phí chuyển tiền nha.
Insert pic mà báo lỗi hoài.:wall:

Ps: Có cả hoá đơn giá trị gia tăng đầy đủ nha bác!

Trước anh có làm một số đơn vị XNK nhưng chưa thấy cái này, nói như em thì có phải là một khoản ẻm tiền đi đêm vào à, mà sao NH lại có thể để chênh lệch tỷ giá vào phí chuyển tiền được (bản chất hai phần khác nhau hoàn toàn)

Còn cái chi phí khác của em nó ở trên (phần ghi vào nguyên giá đó) thì theo VAS 10 - Chênh lệch tỷ giá thì sao nhỉ, nó có được tính vào nguyên giá tài sản hay không?

Xét về bản chất kế toán và về luật thì cũng chưa có gì chứng minh điều em nói là đúng cả

Nếu có thể chỉ là một cách đi tránh đi lảng ra cái khác để cho nó hợp lý hơp lệ thì....................
Có thể Scan một cái ảnh ghi rõ là phí chuyển tiền (bao bồm tỷ giá hem) - thông thường tỷ giá sẽ xuất hiện khi mình mua USD chứ đâu có xuất hiện ở giai đoạn chuyển tiền nhỉ, có khi ngân hàng nó ghi gộp mà em không tách ra mà thôi
Đó là ý kiến của anh!!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Trước anh có làm một số đơn vị XNK nhưng chưa thấy cái này, nói như em thì có phải là một khoản ẻm tiền đi đêm vào à, mà sao NH lại có thể để chênh lệch tỷ giá vào phí chuyển tiền được (bản chất hai phần khác nhau hoàn toàn)

Còn cái chi phí khác của em nó ở trên (phần ghi vào nguyên giá đó) thì theo VAS 10 - Chênh lệch tỷ giá thì sao nhỉ, nó có được tính vào nguyên giá tài sản hay không?

Xét về bản chất kế toán và về luật thì cũng chưa có gì chứng minh điều em nói là đúng cả

Nếu có thể chỉ là một cách đi tránh đi lảng ra cái khác để cho nó hợp lý hơp lệ thì....................
Có thể Scan một cái ảnh ghi rõ là phí chuyển tiền (bao bồm tỷ giá hem) - thông thường tỷ giá sẽ xuất hiện khi mình mua USD chứ đâu có xuất hiện ở giai đoạn chuyển tiền nhỉ, có khi ngân hàng nó ghi gộp mà em không tách ra mà thôi
Đó là ý kiến của anh!!
Chờ em trong vòng 10 phút cả chụp hình hóa đơn + xoá(che) đi 1 số thông tin đơn vị + up lên photobucket + post...!!!!!!
Haizzz !

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA