Hạch toán mua phần mềm quản lý như thế nào

• Thread starter Papaya
  • Ngày gửi
P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
Công ty em vừa rồi có mua một phần mềm quản lý website trị giá 700.000.000VND để cho nhân viên làm việc
em phải hạch toán như thế nào a?
phần mềm này coi như công cụ dụng cụ rồi phân bổ dần trong năm hay cho thẳng vào chi phí sản xuât chung a?
ai co kinh nghiệm về nghiệp vụ này thì trả lời cho em với a:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

binhcanhsat

Guest
24/9/05
17
0
0
48
Hà Nội
Chào bạn Papaya!
Với một phần mềm trị giá 700.000.000VND được mua về phục vụ hoạt động kinh doanh của DN, bạn có thể ghi nhận nó là một TSCĐ vô hình rồi chứ không còn là công cụ, dụng cụ nữa. Bạn có thể ghi nhận nó rồi tính trích khấu hao như các TSCĐ khác.

P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
ah`` đúng rồi em quên mất..nhưng em ko biết phải cho số năn sừ dụng của TSCĐ vô hinhf này la bao nhiu...thei các bác cho bao nhiu là hợp lý để tính khấu hao

M

minhnguyencr

Guest
Bạn cứ xem trong QĐ 206/BTC ngày 12/12/2003 quy định chi tiết về KHTSCĐ. Trong đó có khung thời gian tính khấu hao cho các loại TSCĐ. Phần mềm máy tính phục vụ quản lý là từ 3-8 năm.
Trong khung thời gian này thì bạn chọn mấy năm là tùy thuộc vào tình hình công ty bạn.
Bạn xem chi tiết QĐ 206 nhé.
Trong

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Papaya nói:
ah`` đúng rồi em quên mất..nhưng em ko biết phải cho số năn sừ dụng của TSCĐ vô hinhf này la bao nhiu...thei các bác cho bao nhiu là hợp lý để tính khấu hao

Theo mình, bạn nên đưa vào mục E.2 theo QĐ 206/2003/QĐ-BTC
"Máy móc, thiết bị thông tin, điện tử và phần mềm tin học phục vụ quản lý.
thời gian trích KH từ 3 đến 8 năm)

Chúc bạn vui,

P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
thank iu very much

D

domanhcuong

Guest
22/2/06
6
0
0
hanoi
Tscđ

Để xác định số năm khấu hao TSCĐ, ngòai berem có sẵn còn tùy thuộc vào tình hình tài chính của DN mà ta đưa ra số năm KH.
Nhưng theo mình TSCĐ của bạn đưa ra thì nên chọn là 8 năm:

P

Papaya

Guest
15/2/06
71
0
0
hanoi
uh`
8 năm cho thuế đỡ phải hạch sách....

Xem nhiều