Đã viết hoá đơn đầu ra nhưng chưa có đầu vào?

• Thread starter butbi_82
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
B

butbi_82

Guest
đã viết hoá đơn đầu ra nhưng chưa có đầu vào?

Bên em làm có ký HĐ thương mại với 1 công ty về cung cấp hàng hoá, tháng 12 đã xuất hàng nhưng còn thiếu 1 số mặt hàng và đã viết hoá đơn đầy đủ theo đúng HĐ(theo số lượng HĐ) đến tháng 3 bên em mới giao nốt hàng còn lại vậy cho em hỏi bên thuế họ có chấp nhận hoá đơn đầu vào của lô hàng còn thiếu đó ko?
Em đã làm BCTC năm 2005 ghi nhận DT số hàng đó và ghi nhận là hàng về và hoá đơn chưa về liệu như vậy có đc châp thuận ko?
Thời hạn có thể nợ hoá đơn trong thời gian bao lâu? có phải 1 niên độ không?
Rất mong anh/ chị giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
butbi_82 nói:
Bên em làm có ký HĐ thương mại với 1 công ty về cung cấp hàng hoá, tháng 12 đã xuất hàng nhưng còn thiếu 1 số mặt hàng và đã viết hoá đơn đầy đủ theo đúng HĐ(theo số lượng HĐ) đến tháng 3 bên em mới giao nốt hàng còn lại vậy cho em hỏi bên thuế họ có chấp nhận hoá đơn đầu vào của lô hàng còn thiếu đó ko?
Trên một hợp đồng, có thể viết thành nhiều hóa đơn. Hóa đơn được viết ra phụ thuộc vào từng lần giao hàng. Bạn không nên xuất hóa đơn trước khi giao hàng, đề phòng trường hợp lô hàng không có hóa đơn được xuất lần sau sẽ bị quản lý thị trường "hỏi thăm".

butbi_82 nói:
Em đã làm BCTC năm 2005 ghi nhận DT số hàng đó và ghi nhận là hàng về và hoá đơn chưa về liệu như vậy có đc châp thuận ko?
Cuối tháng, hóa đơn đã xuất ra nhưng chưa giao hàng thì không được phép ghi nhận doanh thu.

butbi_82 nói:
Thời hạn có thể nợ hoá đơn trong thời gian bao lâu? có phải 1 niên độ không?
Không có thời hạn cho việc nợ hóa đơn. Hóa đơn phải được xuất kèm cùng hàng hóa khi giao.

B

butbi_82

Guest
Cuối tháng, hóa đơn đã xuất ra nhưng chưa giao hàng thì không được phép ghi nhận doanh thu.

Bác ơi em tưởng là khi xuất hoá đơn là phải ghi nhận doanh thu? vậy em phải định khoản như thế nào trong trường hợp này?

H

hoabattu0901

Guest
2/3/06
73
0
6
41
Nha Trang
Bạn ghi nhận doanh thu đó vào Có 3387- Doanh thu chờ thực hiện.
Khi đã giao hàng, bạn hạch toán tiếp là: Nợ 3387/ Có 511- Doanh thu thực hiện

T

tranthihai

Trung cấp
27/12/05
85
0
0
40
Tp.Hồ Chí Minh
hoabattu0901 nói:
Bạn ghi nhận doanh thu đó vào Có 3387- Doanh thu chờ thực hiện.
Khi đã giao hàng, bạn hạch toán tiếp là: Nợ 3387/ Có 511- Doanh thu thực hiện
Theo nguyên tắc kế toán thì đúng là vậy, nhưng các bác thuế không chịu thế đâu. Công ty mình đã từng gặp trường hợp tương tự, khi hạch toán vào TK3387 các bác thuế bắt về làm lại, họ nói đã xuất hóa đơn thì phải ghi nhận doanh thu.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Các bạn đừng nhầm lẫn giữa Doanh thu tính thuế GTGT và Doanh thu hạch toán kế toán theo Chuẩn mực kế toán.

Viết hóa đơn thì sẽ phải kê khai thuế GTGT vì đó là Doanh thu tính thuế GTGT. Còn Doanh thu ghi nhận trong kỳ phải tuân theo Chuẩn mực Kế toán "Doanh thu và thu nhập khác". Mời các bạn đọc lại Chuẩn mực này trong Thông tư 89/2002/TT-BTC.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
- Nếu hóa đơn đã xuất, đã nhận được tiền nhưng hàng chưa giao thì ghi nhận vào khoản "Người mua ứng trước tiền hàng": Nợ TK 111/ Có TK 131.

- Nếu hóa đơn đã xuất, tiền khách hàng cũng chưa chuyển vì chưa giao hàng thì chưa đủ cơ sở để ghi nhận doanh thu: Không hạch toán trong trường hợp này.

butbi_82 nói:
Bác ơi em tưởng là khi xuất hoá đơn là phải ghi nhận doanh thu? vậy em phải định khoản như thế nào trong trường hợp này?

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Em xuất hoá đơn cho khách ngày 19 nhưng đến ngày 21 em mới lấy hoá đơn đầu vào. Vậy như thế có được không ạ? Hay là em phải sửa lại ngày cho hợp lý?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
hoaanh2912 nói:
Em xuất hoá đơn cho khách ngày 19 nhưng đến ngày 21 em mới lấy hoá đơn đầu vào. Vậy như thế có được không ạ?
Cố gắng hạn chế tối đa tình trạng hóa đơn đầu vào có sau hóa đơn đầu ra. Nói chung là không được nên đành phải xử lý tình huống thôi.
hoaanh2912 nói:
Hay là em phải sửa lại ngày cho hợp lý?
Sửa lại ngày bằng các làm Biên bản điều chỉnh hóa đơn à? Cũng là một cách nhưng cách sau cũng tạm chấp nhận được: làm phiếu nhập kho đề trước ngày 19 và hạch toán vào công nợ đối với số hàng hóa này.

W

was_vt

Guest
21/2/05
22
0
0
Somewhere
Nguyen Tu Anh nói:
Cố gắng hạn chế tối đa tình trạng hóa đơn đầu vào có sau hóa đơn đầu ra. Nói chung là không được nên đành phải xử lý tình huống thôi.

Ủa nếu vậy có phải quy tội đó là xuất khống không Tú Anh (vì xuất mà hàng mà không có hàng)? Mà mình nghe nói cái tội mua bán khống phạt nặng lắm à nghe chứ đâu chỉ đơn giản HĐ đó không được tính giá vốn? Nếu không phải hiểu thế nào sự khác biệt đây?

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
was_vt nói:
Ủa nếu vậy có phải quy tội đó là xuất khống không Tú Anh (vì xuất mà hàng mà không có hàng)?
Cũng chưa chắc đó là trường hợp "xuất khống", cũng có thể là trường hợp "hàng không rõ nguồn gốc xuất xứ" và cũng có thể là trường hợp "người bán chưa xuất hóa đơn"...

was_vt nói:
Mà mình nghe nói cái tội mua bán khống phạt nặng lắm à nghe chứ đâu chỉ đơn giản HĐ đó không được tính giá vốn? Nếu không phải hiểu thế nào sự khác biệt đây?
Ranh giới của sự khác biệt rất khó vì các đơn vị thanh tra chỉ kiểm tra được trên các chứng từ có sẵn. Nếu là mua bán khống thì hóa đơn còn rất chuẩn nữa đằng khác, làm gì có chuyện đầu vào có sau đầu ra?

Còn đây, chúng ta đang xử lý tình huống: hàng mua và bán là có thật, mỗi tội hóa đơn đầu vào ghi ngày sau hóa đơn đầu ra.

V

vuquyen

Guest
24/4/06
54
0
0
41
Vũng Tàu
Bên em cũng có nhiều trường hơp như thế . Một số DNNN cuối năm họ muốn chi dùng ngân sách nên nhờ bên em xuất HĐ trước và qua năm sau mới lấy hàng. Anh KTT bên cty em đã xử lý bằng cách: Làm phiếu NK trước ngày giao hàng và lấy HĐ đầu vào sau. Bên en vẫn chưa kiểm thuế nên em không biết như thế có bị xử phạt gì không?

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
vuquyen nói:
Làm phiếu NK trước ngày giao hàng và lấy HĐ đầu vào sau.

Nhưng đối với hàng nhập khẩu thì làm thế nào, bởi bên thuế sẽ dựa vào TKHQ.Bên mình cũng đang lo xử lý mà vẫn chưa tìm ra cách hợp lý???

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
phunganh285 nói:
Nhưng đối với hàng nhập khẩu thì làm thế nào, bởi bên thuế sẽ dựa vào TKHQ.Bên mình cũng đang lo xử lý mà vẫn chưa tìm ra cách hợp lý???

Bạn chưa có tờ khai HQ mà có hàng à? Ai cho bạn qua cửa thế?

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
tungson nói:
Bạn chưa có tờ khai HQ mà có hàng à? Ai cho bạn qua cửa thế?
Ý, không phải thế, thực tế là bên em xuất HĐ tháng 2, nhưng hàng thì chưa về mà đến tháng 4 này mới thông quan.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
phunganh285 nói:
Ý, không phải thế, thực tế là bên em xuất HĐ tháng 2, nhưng hàng thì chưa về mà đến tháng 4 này mới thông quan.

Hàng chưa về thì lấy gì mà xuất hoá đơn? Xuất trước rồi giao hàng sau hả? Hoá đơn này xuất cho chi nhánh?

PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
Bên em đâu có muốn thế, nhưng vì đây là "Khách ruột" của công ty em, họ yêu cầu phải viết HĐ ngay.Em cũng đã trình bày là không được, nhưng sếp em cứ bắt viết, vậy em phải làm thế nào?

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
phunganh285 nói:
Bên em đâu có muốn thế, nhưng vì đây là "Khách ruột" của công ty em, họ yêu cầu phải viết HĐ ngay.Em cũng đã trình bày là không được, nhưng sếp em cứ bắt viết, vậy em phải làm thế nào?
Bạn cũng có thể nhờ nhà cung cấp xuất invoice sớm (invoice ngay sau khi ký hợp đồng) cho bạn rồi hạch toán vào hàng mua đang đi đường (151), sau đó suất hóa đơn cũng được. thuế có hỏi thì đổ thừa nhà cung cấp này nọ..

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
vitconlonton nói:
Bạn cũng có thể nhờ nhà cung cấp xuất invoice sớm (invoice ngay sau khi ký hợp đồng) cho bạn rồi hạch toán vào hàng mua đang đi đường (151), sau đó suất hóa đơn cũng được. thuế có hỏi thì đổ thừa nhà cung cấp này nọ..

Hàng mua đang di trên đường thì chưa vào kho ----> Lấy gì để xuất?
Nếu thuế hỏi thì "MA vitconlonton" đổ thừa thế nào nhỉ?:freddy:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA