Nộp bổ sung thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu thì số thuế nộp bổ sung hạch toán như thế nào

Thảo luận trong 'Thuế XK - Thuế NK' bắt đầu bởi vhg, 16 Tháng mười 2011.

6,904 lượt xem

  1. vhg

    vhg Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    29
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Tháng 5/2011 Công ty tôi có nhập một lô hàng. Hải quan có lấy mẫu để phân tích phân loại để áp lại thuế nhập khẩu.
    Tháng 6/2011 Chúng tôi đã bán hết lô hàng đó.
    Nhưng đến tháng 10/2011 vẫn chưa có quyết định về việc áp thuế nhập khẩu mới cho lô hàng đã lấy mẫu đó.
    Từ tháng 5 đến tháng 10/2011 công ty tôi có nhập tiếp mấy lô hàng như vậy và vẫn khai thuế nhập khẩu theo thuế suất cũ (vì chưa có quyết định của hải quan nên công ty chúng tôi không biết bị áp thuế suất nào).

    Vậy các bạn vui lòng cho biết nếu hải quan áp thuế suất mới và bị nộp bổ sung thuế nhập khẩu thì số thuế nhập khẩu nộp bổ sung của các lô hàng đã nhập đó có được tính vào giá nhập được không?

    Tôi có thế hạch toán như sau không:
    Nợ TK 156: Số tiền thuế nhập khẩu nộp bổ sung
    Có TK 3333:
    Nợ TK 133: Số tiền thuế GTGT nộp bổ sung
    Có TK 33312:

    Rất mong các bạn giúp giải đáp.
    Cảm ơn các bạn nhiều.
     
    Last edited: 16 Tháng mười 2011
    #1
  2. bichvan.tax06

    bichvan.tax06 Moderator Staff Member

    Bài viết:
    3,714
    Đã được thích:
    196
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Thủ Đô
    Bạn vào link dưới tham khảo :
    http://www.webketoan.vn/forum/hoa-don-chung-tu/khai-thue-gtgt-doi-voi-hang-nhap-khau-143974.html

    BỘ TÀI CHÍNH
    TỔNG CỤC THUẾ
    -------

    CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
    Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
    ---------

    Số: 4256/TCT-KK
    V/v kê khai quyết toán thuế đối với khoản thuế truy thuế
    Hà Nội, ngày 12 tháng 11 năm 2008

    Kính gửi: Cục Thuế tỉnh Tiền Giang
    Trả lời công văn số 924/CT-TTHT ngày 17/10/2008 của Cục Thuế tỉnh Tiền Giang về việc kê khai, quyết toán thuế đối với khoản truy thu thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:
    Theo Khoản 2 Điều 34 Luật Quản lý thuế quy định về khai bổ sung hồ sơ khai thuế:
    "2. Đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu, việc khai bổ sung hồ sơ khai thuế được thực hiện trong các trường hợp sau đây:
    a) Trước thời điểm cơ quan kiểm tra thực tế hàng hoá hoặc quyết định miễn kiểm tra thực tế hàng hoá, người khai hải quan phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp có sai sót;...
    Theo Mục III Phần B Thông tư số 134/2007/TT-BTC ngày 23/11/2007 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp quy định về các khoản chi phí không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế thì: "... Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính như: vi phạm luật giao thông vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm chế độ kế toán thống kê, vi phạm pháp luật về thuế và các khoản phạt về vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật..."
    Căn cứ vào quy định trên, trường hợp Công ty CP may Sông Tiền khai thiếu bị cơ quan Hải quan Long An kiểm tra sau thông quan phát hiện dẫn đến bị truy thu thuế nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu thì Công ty không được kê khai bổ sung điều chỉnh lại hồ sơ khai thuế và xử lý số thuế bị truy thu như sau:
    - Số thuế GTGT hàng nhập khẩu bị truy thu: Công ty không được khấu trừ thuế GTGT đối với khoản truy thu này mà chỉ được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế của kỳ tính thuế phát sinh khoản truy thu đó.
    - Số thuế nhập khẩu bị truy thu: Công ty được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế của kỳ tính thuế phát sinh khoản truy thu đó.
    Nếu khi bị truy thu thuế nhập khẩu và thuế GTGT kèm theo cả các khoản tiền phạt về vi phạm thì các khoản tiền phạt vi phạm không được tính vào chi phí hợp lý.
    Tổng cục Thuế trả lời để Cục Thuế tỉnh Tiền Giang biết và hướng dẫn đơn vị thực hiện./.

    KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
    PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




    Phạm Văn Huyến


     
    Last edited: 16 Tháng mười 2011
    #2
    thuphuong.lotus thích bài này.
  3. thuphuong.lotus

    thuphuong.lotus Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Giới tính:
    Nữ
    chị ơi cho em hỏi chứng từ bị nộp bổ sung thuế nhập khẩu là năm 2014 và 2015 khi năm 2016 mới nộp sung thuế nhập khẩu thì hạch toán như thế nào ? có kê khai thuế giá trị tăng gia tăng vào tờ khai bổ sung của quý phát sinh tờ khai hay là kê khai vào quý năm 2016 . và thuế nhập khẩu đó có tính vào giá nhập không ? Trường hợp công ty em được bên hải quan cho tự nộp vào tự phát hiện sai sót chứ ko bị hải quan phạt
     
    #3

Chia sẻ trang này